Jump to content

อยากทราบขั้นตอนการลงวินโดวส์ XP

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 Adlehyde

Adlehyde

Executor

Posted 17 February 2008 - 18:32:34 PM

อยากทราบขั้นตอนการลงวินโดวส์ครับ [xp]
ขอแบบละเอียดเลยครับตั้งแต่การฟอแม็ทต้องใช้โปรแกรมอะไรช่วยหรือเปล่า
ไปจนถึงการลงไดรเวอร์(เอาเท่าที่จำเป็นก่อนอย่างการ์ดจอ)

แบบว่าเคยทำแต่เอาhddมาจั๊มป์น่ะครับ

#2 BOMBERMAN

BOMBERMAN

Posted 17 February 2008 - 19:09:28 PM

ขอถามเพิ่มครับ แฮนดี้ไดร สามารถใช้ทั้ง Format ทั้ง ลง Window ได้รึเปล่าครับ ถ้าใช้ได้ขอทราบวิธีด้วยครับ

#3 The Last KGB

The Last KGB

Computer Moderator

Posted 17 February 2008 - 19:58:01 PM

View PostAdlehyde, on Feb 17 2008, 18:21, said:

อยากทราบขั้นตอนการลงวินโดวส์ครับ [xp]
ขอแบบละเอียดเลยครับตั้งแต่การฟอแม็ทต้องใช้โปรแกรมอะไรช่วยหรือเปล่า
ไปจนถึงการลงไดรเวอร์(เอาเท่าที่จำเป็นก่อนอย่างการ์ดจอ)

แบบว่าเคยทำแต่เอาhddมาจั๊มป์น่ะครับ
การ Format นั้น ถ้าแผ่นวินโดวส์นั้นเป็นแผ่น Bootable Disc ในตัวอยู่แล้ว ก็สามารถทำการ Format และลงวินโดวส์ได้ทันที แต่ถ้าแผ่นนั้นไม่ใช่แผ่นแบบ Bootable Disc ก็ต้องบู๊ตด้วยแผ่น Setup Disk เสียก่อน โดยแผ่น Setup Disk นี้ต้องใช้ให้ตรงกับรุ่นของวินโดวส์ จะใช้ข้ามรุ่นกันไม่ได้เด็ดขาด เช่น เอา Setup Disk ของ XP Home ไปบู๊ต XP Pro แบบนี้ไม่ได้ ถ้ายังไม่มีตัวทำแผ่น Setup Disk เชิญดาวน์โหลดที่ลิงค์ข้างล่างนี้ครับ (เตรียมแผ่น Floppy Disk เปล่าๆไว้ 6 แผ่นด้วยครับ) :o12:

Windows XP Home Edition with Service Pack 2 Utility: Setup Disks for Floppy Boot Install
http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyID=15491f07-99f7-4a2d-983d-81c2137ff464&DisplayLang=en

Windows XP Professional with Service Pack 2 Utility: Setup Disks for Floppy Boot Install
http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyID=535d248d-5e10-49b5-b80c-0a0205368124&DisplayLang=en

จากนั้นให้ทำการ Restart เครื่องโดยนำแผ่น Setup Disk แผ่นที่ 1 ใส่รอไว้ใน Floppy Drive หรือไดรฟ์ A: เมื่อเครื่องบู๊ตมันจะเริ่มเข้าสู่ระบบติดตั้งวินโดวส์ ซึ่งมันจะมีการระบุให้เปลี่ยนแผ่นดิสก์ ก็ต้องใส่ให้ตรงตามลำดับ 1 ,2 ,3 ,... นะครับ ข้ามลำดับแผ่นไม่ได้นะครับ จากนั้นมันตรงนี้ให้ค่อยๆอ่านและทำตามแบบ Step by step ตามลิงค์นี้ http://www.com-th.net/windowsxp/?xpsetup เพียงเท่านี้คุณก็ลงวินโดวส์ได้สำเร็จแล้วครับ  

ส่วนการลงวินโดวส์ด้วยการพ่วง HDD นั้น ถ้าเป็นการใช้ตัว Image ของโปรแกรม Norton Ghost ลง ผมไม่สนับสนุนให้ทำ เพราะมีปัญหาเรื่องความเสถียรมาก เช่น ไดรเวอร์เข้ากันไม่ได้ ระบบล่มขึ้นจอฟ้าบ่อยๆ แบบนี้ แต่ถ้าเป็นการลงโดยใช้ไฟล์ Setup ของ Windows XP ก็ต้องใช้เทคนิคเพิ่มขึ้นมาอีก โดยการโปรแกรม

(เดี๋ยวมาต่อคืนนี้ :o13: )

#4 *~๐คิดเองโตแล้ว๐~*

*~๐คิดเองโตแล้ว๐~*

Posted 17 February 2008 - 22:53:42 PM

ขอถามเพิ่มครับ แฮนดี้ไดร สามารถใช้ทั้ง Format ทั้ง ลง Window ได้รึเปล่าครับ ถ้าใช้ได้ขอทราบวิธีด้วยครับ

อยากรู้เหมือนกัน แต่คิดว่าไม่น่าจะได้ เพราะจะเปิดแฮนดี้ไดรมันต้องลงไดรเวอก่อนถึงจะเปิดได้ไม่ใช่หรอ มันไม่น่าจะเปิดผ่านdos ได้

รอผู้รู้ตัวจิงมาตอบอีกทีละกัน อาจจะได้ความรู้ใหม่ :o19:

#5 Adlehyde

Adlehyde

Executor

Posted 17 February 2008 - 23:58:55 PM

เครื่องไม่มีdrive a ครับ :o15:
แผ่นเซ็ทอัพนี่เซฟลงcd แล้วไปเซ็ทให้อ่านจากแผ่นcdได้ไหมครับ

กรณีที่วินโดวส์ของเดิมยังใช้ได้อยู่แต่ก็ลงมานานแล้วถ้าจะฟอแม็ทลงวินโดวส์ใหม่
สามารถคลิ๊กขวาที่drive c แล้วเลือกฟอแม็ทจากนั้นค่อยลงได้รึปล่าวครับ

#6 ปู่เลื้อย

ปู่เลื้อย

Posted 18 February 2008 - 12:44:32 PM

ใช้ Flash drive ก็ได้คับ(ถ้าเนื้อที่เพียงพอ)

เพราะ ตอนคอมเริ่มทำงานจะเริ่ม boot ที่ bios ก่อน ดังนั้นถ้า bios ของคุณรู้จัก flash drive และ ทำให้ flash drive ที่จะลงเป็นแบบ bootable ก็สามารถลง windows ได้เช่นกัน

เมื่อก่อนผมยังเคยใช้ flash drive เขียน assambly อยู่เลยคับ ดังนั้นฟันธงว่าได้แน่นอน

ส่วนทำอย่างไร ผมว่ารอท่านมาตอบดีกว่าคับจะได้ละเอียดๆ

#7 ComeON

ComeON

Posted 03 March 2008 - 20:20:08 PM

มาถามคับ ขอถาม แบบ คนมะรู้เลยนะคับ คือ ผมอยากจะลง วินโดว์ ใหม่อะคับ วินโดว XP  เครือง ของผมใช้ เครื่อง HP อะคับ ผม มีแผ่น CD  วินโดว แล้ว ทีนี้ผมไสแผ่นวินโดวไปแล้ว แล้วทำการ รีคอม แต่ทำมายมันมะ เข้าหน้าที่จะทำการ ฟอแม็ท อะคับ  ผมขอวิธี  
1   ที่จะกด F1-  F12   หรือ  Delete  กดตอนไหนแล้วกด ตัวอะรัย ถึงจะเข้าไปที่ ใบออสได้
2 ถ้าเข้าไปที่ ใบออสแล้ว ทำยังงัยต่อที่จะหัยมัน บูท ที่ CD ของเรา
3 แล้วขั้นตอนต่อไปทำยังงั้นคับ

ขอบคุงมากคับที่มาบอก -*-

#8 ปู่เลื้อย

ปู่เลื้อย

Posted 10 March 2008 - 12:00:40 PM

ให้กด del ตอนเริ่มโหลด bios

สังเกตง่ายๆละกันคับ ช่วงโหลดจะเป็นหน้าจอดำๆ ถ้าเครื่องคุณช้าหน่อยอาจได้เห็นการโหลด memory ด้วย
- ถ้าไม่เห็นบางทีอาจเป็นไปได้ว่าเครื่องคุณเซ็ทให้โหลดเป็นภาพสกรีน หรือเครื่องคุณโหลดได้เร็วมาก
- ง่ายๆคือกดรัวๆตอน restart หรือเปิดเครื่องใหม่คับ

ถ้าทำแล้วเกิดเป็นกรอบฟ้าๆให้เลือก boot device ก็ให้เลือกที่เราต้องการไปเลยคับ หรือต้องการเข้า bios ก็ให้กดปุ่มตามที่มันบอกนั่นแหละ
เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นบางเมนบอร์ดเท่านั้นส่วนใหญ่จะของทางฝั่ง intel คับ

ถ้าไม่มีอะไรก็จะเข้า bios ให้เราเลย ซึ่งหน้าแรกมักจะเป็นหน้าแสดงว่าเคื่องเรามี device อะไรบ้าง

ถ้าจะเปลี่ยน boot piority ให้พยายามหาพวกคำว่า boot แล้วเข้าไปแก้ให้ device ที่เราจะลง Windows อยู่บนสุดคับ
ขั้นนี้แล้วแต่เมนบอร์ดคับว่าจะออกแบบ bios เป็นอย่างไร ซึ่งก็มักคล้ายๆกันไม่ต่างกันมาก

หลังจากเปลี่ยนแล้วให้กด F10 ออก หรือ ออกแบบเซฟนั่นแหละ เครื่องจะ rastart ถ้าแผ่นลงเราอยู่ในเครื่องอยู่แล้ว ตอนเปิดเครื่องรอคำว่า
Boot from CD presss any key ........

ให้กดปุ่มอะไรซักอย่างก็จะเข้าไป Windows Setup แล้วหละคับ
ตรงนี้อย่าลืมนะคับ ไม่งั้นก็จะเข้า windows เหมือนเดิม

0 user(s) are browsing this forum

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

eXTReMe Tracker