Jump to content

* * * * * 2 votes

อยากรู้สเตสัตของหลอดไนท์lukรวม100หน่อยครับ

• Please log in to reply
126 replies to this topic

#1 mimimi

mimimi

Posted 09 March 2007 - 10:21:32 AM

เหมือนหัวข้อเลยอยากได้สเตตัสหลอดไนท์lukรวม100 :rolleyes:

พอดีจะเติมบัตร888ไม่รู้จะเล่นอาไร
เล่นหลอดไนท์แม่งเลย

ปล.ไอดีนี้มีหลอดไนท์3ตัวแล้วตัวนี้ตัวที่4
ที่เหลือเป็นแอสครอส กะพ่อค้า

Edited by mimimi, 09 March 2007 - 14:04:34 PM.

#2 - zEphyr `

- zEphyr `

Posted 09 March 2007 - 12:46:38 PM

ต้องรอคุณ BLASTER มาโชว์นะครับ แล้วจะรู้ว่า lk ที่โชคดีที่สุดในรูนมิดกาด เปนอย่างไร :D

#3 BLASTER

BLASTER

Posted 10 March 2007 - 23:50:45 PM

เอาจริงเหรอครับ

ผมหาเวปฝากไฟล์ก่อนแล้วกันงั้น

จะได้ลงๆให้ดูเลย

ไม่หวงอยู่แล้วครับ

#4 BLASTER

BLASTER

Posted 11 March 2007 - 00:36:15 AM

I am Blaster

#5 BLASTER

BLASTER

Posted 11 March 2007 - 00:51:57 AM

ตอนที่เซฟภาพพวกนี้ไม่มีพริสตามซัพพอร์ทนะครับ

แล้วก็ยังไม่มีสกอธาตุด้วย

ดาเมจเลยออกมาน้อยๆ ผมไม่ได้เล่นนานแล้ว

เลยไม่ทราบว่าไอเทมใหม่ๆมีไรบ้างอ่ะครับ

เห็นมีของกินด้วยนี่

#6 Mano de Dios ~*

Mano de Dios ~*

I'm belong to Buddha ~*

Posted 11 March 2007 - 00:58:52 AM

อยากเห็น Status ของคุณBLASTER มานานแล้วครับ
ได้ยินชื่อเสียงมาว่า เป็น LK ที่แปลกแหวกแนวมากๆอีกคนนึง :P

#7 BLASTER

BLASTER

Posted 11 March 2007 - 11:26:31 AM

เดก 1 นะครับพี่น้อง ทำใจหน่อยตอนเล่น มิสกระจายครับช่วงแรกๆ

#8 mimimi

mimimi

Posted 11 March 2007 - 18:01:32 PM

เกิบไปแล้ว

เมื่อกี้ผมรอไม่ไหวเลยโอนของพ่อค้าออกหมดแล้ว
จะเอาแบค90ไปเลยเพราะรอไม่ไหว

กำลังจะออกไปลบตัวละครแล้วเพื่อนโทรมาบอกพอดี

โชคดีไปนะเนี้ย :rolleyes:

ว่าแต่ดูสเตตัสแล้ว......
..............
(จะเก็บเลเวลยังไง)
(ต้องเป็นปลิงไหยเนี้ย)

Edited by mimimi, 11 March 2007 - 18:06:30 PM.

#9 mean01

mean01

Posted 11 March 2007 - 23:46:03 PM

เคยได้ยินแต่คำล่ำลือเรื่อง LK ของคุณ Blaster มานาน พอได้เห้นกับตาแล้วต้องยอมรับคับว่าโหดมาก

#10 BLASTER

BLASTER

Posted 12 March 2007 - 11:11:40 AM

ช่วงเลเวลต้นๆนี่ต้องมัมมี่ช่วยเลยนะครับ พอเลเวล สี่สิบก็สบายมาหน่อยแล้วครับ

อัพเป็นสเต็บจะเล่นไม่ยากเลยครับ

ตีเองสบาย ไม่ต้องดูด

ยิ่งเป็นหลอดไนท์แล้วสบายใหญ่เลยครับ

เก็บง่ายกว่าไนท์เยอะมากมาย

ไว้ว่างๆจะมาอธิบายแบบสเต็บบายสเต็บเลยนะครับ

ตอนนี้ขอตัวทำงานก่อนครับ

#11 pun

pun

Posted 12 March 2007 - 16:20:18 PM

สเตตัสแบบนี้ เหมาะแก่การตีหินหรือครับ หรือใช้้ทำไรได้บ้าง เช่นหาของ ล่าบอส คริบ่อยแค่ไหน แบบอยากลองเล่นแปลกๆ แต่ยังไม่เข้าใจผลของLuk100เท่าไร ถ้าไม่ลำบากอธิบายหน่อยงับ

#12 mean01

mean01

Posted 12 March 2007 - 18:11:09 PM

Luk 100 ทำให้ใช้ดาบมุราได้เต็มประสิทธิภาพไงคับ เพราะว่าจะไม่ติดเคิสเลย คนที่เล่น Luk น้อยๆแล้วใช้มุราคงจะรู้ดีคับว่าการติดเคิสมันส่งผลกระทบแค่ไหน พูดง่ายๆ Luk 100 แล้วฟันมันสะใจขึ้น ดูได้จากภาพ อิอิ

#13 BLASTER

BLASTER

Posted 13 March 2007 - 11:35:02 AM

Luc (Lucky)
ความสำคัญของค่า Luk
ผลของค่า Luk 1 หน่วย
- เพิ่มค่าอัตราโจมตีติด Critical
- ลดโอกาสโดนโจมตีด้วย Critical
- ลดโอกาสติดสถานะผิดปกติจากสถานะต่างๆ ทุกชนิด
- เพิ่มโอกาสหลบหลีกแบบสมบูรณ์ (Perfect Dodge) 0.1 หน่วย (ทุก 10 Luk จะเพิ่มในหน้าจอสถานะ 1 หน่วย)
- เพิมโอกาสสำเร็จในการใช้ Turn Undead ของ Priest
- เพิ่มโอกาสที่เหยี่ยวของอาชีพ Hunter จะออกไปโจมตีเองใน ระหว่างที่โจมตี
- เพิ่มโอกาสสำเร็จในการตีอาวุธของ Blacksmith

ผลของค่า Luk ในหลายหน่วย
- ทุก 5 Luk ช่วยเพิ่มพลังโจมตีให้แก่อาวุธทุกประเภท 1 หน่วย

โอกาสติด Critical
การโจมตีแบบ Critical เป็นการโจมตีแบบทะลุพลังป้องกันของฝ่ายตรงข้าม โดยปกติ ในหน้าจอ Status จะคิดตามสูตร
1 + Luk/3 + การ์ด, อุปกรณ์ และสกิลที่ช่วยเพิ่มค่า Critical

โดยค่า 1 หน่วยแรกจะเป็นโอกาสติด Critical ขั้นต่ำ ถึงจะไม่ได้อัพ Luk ก็ยังมีโอกาสติด Critical ที่ 1% อยู่ดี (ยังไม่คิดกับการลดโอกาสสำเร็จของ Critical)
เวลาคำนวณจริง จะมีอีกสูตรที่นิยมก่อน จะใช้อีกแบบแทน คือ
1 + Luk X 0.3 + การ์ด, อุปกรณ์ และสกิลที่ช่วยเพิ่มค่า Critical

สูตรหลังนี้ไม่ทราบแหล่งที่มาตั้งแต่ต้น ซึ่งเป็นวิธีการคิดที่เชื่อถือกันมากเพราะเคยมีการทดสอบเทียบเป็นจำนวนครั้งการติด Critical ซึ่งตรงตามสูตรนี้มากกว่า จะใช้วิธีไหนคำนวณก็ตามความชอบครับเพราะโอกาสสำเร็จแตกต่างกันไม่มากนัก
การคำนวณโอกาสสำเร็จในสูตรแรกจะคิดเศษทศนิยมด้วยนะครับ แม้จะไม่แสดงตัวเลขค่าทศนิยมออกมาก็ตาม

ลดความสำเร็จ Critical
นอกจากค่า Luk จะช่วยทำให้ติด Critical ได้ง่ายขึ้นก็ยังช่วยลดโอกาสสำเร็จการติด Critical ด้วยเช่นกัน เหมือนคุณโชคดีที่จะโจมตีอีกฝ่ายให้โดนความเสียหายแบบทะลุพลังป้องกันได้ ก็ยังมีโอกาสที่จะโชคดีที่หลบ Critical ของอีกฝ่ายได้เช่นกัน
ลดโอกาสติด Critical = Luk / 5
ซึ่งค่าที่ได้นี้นำเศษมาคิดเช่นเดียวกับโอกาสติด Critical

วิธีคำนวณค่า Critical
สำหรับโอกาสติด Critical จะคำนวณโอกาสลดค่า Critical ด้วย
อัตราการติด Critical = [Critical - ลด Critical] + 0.1
ถ้า Critical หักกับการลด Critical ได้ค่าต่ำกว่า 0 ก็จะถือว่าเป็น 0 แล้วบวกค่า 0.1 เข้าไป ดังนั้นโอกาสติด Critical จึงมีค่าขั้นต่ำเป็น 0.1% แม้คนที่ไม่มีค่า Luk ก็สามารถโจมตีติด Critical ได้กัน

Perfect Dodge
เป็นตัวเลขที่อยู่ด้านหลังค่า Flee (บางคนก็เรียก Flee ด้านขวา) ในหน้าต่างสถานะ ค่าที่ช่วยให้สามารถหลบการโจมตีทางกายภาพได้ 100% โดยไม่ต้องคำนวณผลต่างของค่า Hit และ Flee ดังนั้นไม่ว่าจะเล่นสายอะไรหรือมีเลเวลแค่ไหนก็สามารถหลบศัตรูที่โจมตีอย่างแม่นยำได
้ด้วยค่านี้
1 + Luk/10 + การ์ด, อุปกรณ์ และสกิลที่ช่วยเพิ่มค่า Perfect Dodge
เศษยังคงใช้ในการคำนวณแต่ไม่แสดงที่หน้าจอ Status

ลดโอกาสการติดสถานะ
ค่า Luk จะช่วยลดโอกาสติดสถานะผิดปกติต่างๆ นอกจากติดพิษ ซึ่งจะช่วยลดประมาณ Luk/3 เช่น ถ้ามี Luk 30 ก็จะช่วยลดโอกาสติดสถานะได้ 30/3 = 10%
กรณีของสถานะพิษจะลดความสำคัญของ Luk ลง เป็น Luk/5 ซึ่งทำให้ค่า Luk มีบทบาทน้อยลงกว่าปกติ (ถูกปรับในตอนหลังซึ่งช่วงแรกพิษจะคำนวณเหมือนกับอาการผิดปกติอื่น)

--------------------------------
อ้างอิงจากบอร์ดไนท์ เอจิ มิก ครับ

#14 kao

kao

Posted 13 March 2007 - 11:45:07 AM

ผมก็เล่นลอร์ดไนท์สายนี้ด้วยครับ
ตอนนี้ Luk รวม 90 ก็ไม่เคยติดCurse เลยซักครั้งนะครับ ใช้ทั้งมุรา แล้วก็ Brooch +6Cri 2ข้าง
แต่ถ้าจะให้ชัวร์ๆก็ต้อง 100 เหมือนคุณ Blaster นิ

#15 BLASTER

BLASTER

Posted 13 March 2007 - 18:21:16 PM

มีอีกอย่างแต่ผมไม่เคยทดลอง ถ้า Luk มากกว่า Base Level จะไม่ติดผี

เพราะเลเวลผมเกินกว่าจะทดลองแล้ว

ใครกำลังจะเล่นสายนี้ รบกวนทดสอบแทนด้วยนะครับ

#16 Zenith

Zenith

Posted 13 March 2007 - 19:45:08 PM

คุณ BLASTER คับ ผมอยากทราบสเต็บการอัพสเตตัสอ่ะคับ ตอนนี้เปลี่ยนไนท์แล้ว ป๊าบๆๆๆ

#17 hacker - ลืมล็อกอิน

hacker - ลืมล็อกอิน
  • Guests

Posted 14 March 2007 - 01:47:43 AM

เลเวล 1-35 ผมถือมีด 1 มัมมี่2มด กดที่เดียวเลยครับ ที่ท่อ วิดไปซัก 10-20 เต้ง 20-30 นอกนั้น เอจิยาวๆครับ

เลเวล35-45 เกาะครับพี่น้อง มีดลม สเตตัสเดิม เอจิจนถึง 60 มีวิสเปอร์จะดีมาก ไม่รู้การ์ดใหม่ๆใช้อะไรกัน สมัยนั้นวิสเปอร์

45 - เปลี่ยนไนท์ กบแดง เอจิเอาจนถึง 70ให้ได้

เปลี่ยนไนท์แล้ว เก็บจ๊อบไหนก็ได้จนมีควิกเลเวล 10 ไปหมาน้ำเงินข้างกิฟครับ ดาบไฮดร้าล้วนๆ ลงทูแฮนควิก เก็บเวลไปยาวๆ
เริ่มอัด วิดซัก 30 นอกนั้น เต้งให้หมดครับ

80- เรื่อยๆ เคมอน้ำ ไปตีวัว มาดุก จนกว่าเขาจะงอกไฟจะติด ครับ พอได้เอจิ เต้ง ครบตามต้องการก็มาลงลัก ยาวๆครับ

หลอดไนท์ก็สเตปเดิมครับ สวอด ลงเอจิไอถือมีดอย่างเดียวเลย ฟันเร็วโครตๆ

#18 Guest

Guest
  • Guests

Posted 14 March 2007 - 14:04:50 PM

แบบนี้ก็ดาบเดียว เที่ยวทั่วโลกสินะครับ

#19 BLASTER

BLASTER

Posted 27 March 2007 - 09:07:08 AM

แต่สายนี้ทำใจเรื่องดาเมจหน่อยนะครับ

แต่ความมันส์ ผมรับประกันได้ว่าถ้าเล่นเองมันส์กระจายครับ

ยิ่งตอนนี้มีแผ่นธาตุ มันส์สุดๆ

#20 BLASTER

BLASTER

Posted 18 April 2007 - 17:31:10 PM

แม่เจ้า เข้าเกมส์ครั้งที่ผ่านมาเพิ่งจะสังเกตุว่า ทำไมมันแข็งยากซะจริงๆ

ตอนแรกนึกว่าใส่กันฟอส เมื่อก่อนก็สเตตัสนี้แต่ไม่รู้ทำไมมันติดบ่อยกว่าตอนนี้ก็ไม่รู้

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

eXTReMe Tracker