Jump to content

ตามหา VGA , Sound on board Driver : แก้ได้แล้วคะ

• This topic is locked This topic is locked
28 replies to this topic

#1 ๐DeLaST`OnE๐

๐DeLaST`OnE๐

Posted 04 February 2009 - 13:29:43 PM

เนื่องจากเครื่องที่ใช้ปัจจุบันได้พังลงไป :o6:

ทำให้ต้องเอาเครื่องเมื่อสมัย 6 ปีที่แล้วมาใช้ก่อน (ซึ่งจำไม่ได้แล้วว่าเป็น IBM รุ่นอะไร) ก็ทำการ format + ลง window ใหม่(window xp, service pack 3) แต่แล้วปัญหาก็ตามมา นั่นคือ เครื่องมันไม่พบทั้ง vga และ sound on board +_+**

ลองกด update driver จาก device manager แล้วก็ไม่พบ

ด้วยความที่ความรู้ด้านคอมเล็กยิ่งกว่าเม็ดก๊วยจี๋ ตามหา driver จาก google เท่าไรก็หาไม่เจอซักที :o15:

จึงอยากขอความช่วยเหลือท่านทั้งหลาย ช่วยด้วยเถอะคะ T___________T

คำถามเพิ่มเติม : จากภาพด้านบน ระบบ Audio System น่าจะใช้งานได้เป็นปกติแล้ว ที่อยากถามคือ มีเหตุผลอะไรมั้ยที่ทำให้มันใช้งานไม่ได้?? เพราะ ฟังเพลงบนเวปก็ไม่ได้ ไอคอนรูปลำโพงที่มุมขวาล่างก็ไม่มี แถมเข้า rag ก็โดนเตือนว่า "Audio System Init Failed" แล้วก็ปิดเกมไปเลย

จะเกี่ยวมั้ยว่าเราเสียบหูฟังเอา ไม่ได้ต่อกับลำโพง อีกทั้งเครื่องเพิ่ง format มายังไม่ได้ลงโปรแกรมเพลงแต่อย่างใด (แต่เราว่าไม่น่าเกี่ยวทั้งคู่) ไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อนเลยคะ :o25:

Edited by ๐DeLaST`OnE๐, 15 February 2009 - 16:16:55 PM.

#2 Dhaos

Dhaos

K?inzell, the fallen hero

• Hall of Fame

Posted 04 February 2009 - 14:57:23 PM

ลองกด Update Driver ตรงตัวที่มีเครื่องหมาย " ? " สีเหลืองทุกอันแล้วรึยังครับ

Edited by Dhaos, 04 February 2009 - 14:57:41 PM.

#3 blackion

blackion

Posted 04 February 2009 - 15:09:11 PM

เมนบอร์ดรุ่นไหนครับ หารุ่นเมนบอร์ดให้ได้ก่อน แล้วค่อยๆตามเก็บพวกไดรเวอร์ เว็บผู้ผลิดตเมนบอร์ดส่วนใหญ่ก็มีไดรเวอร์ของมันให้โหลด

#4 NIGHT Wr

NIGHT Wr

◘ อย่ากลัว ในสิ่งที่ยังไม่เกิดขึ้น ◘

Posted 04 February 2009 - 15:18:02 PM

ชิปเซ็ต ของ Intel หาไม่ยากครับ(ผมมีในเครื่องแต่ถ้าจะให้อัพลงเว็บไม่ไหว - -* ลอง เซิสหาดูใน กูเกิ้ล ดูนะครับ)

#5 ๐DeLaST`OnE๐

Posted 04 February 2009 - 15:40:21 PM

ลองกด Update Driver ตรงตัวที่มีเครื่องหมาย " ? " สีเหลืองทุกอันแล้วรึยังครับ

กดหมดทุกตัวแล้วค่ะ แต่มันขึ้นว่าหาไม่พบ ให้ใส่แผ่น CD ที่มี driver อยู่อ่ะค่ะ

เมนบอร์ดรุ่นไหนครับ หารุ่นเมนบอร์ดให้ได้ก่อน แล้วค่อยๆตามเก็บพวกไดรเวอร์ เว็บผู้ผลิดตเมนบอร์ดส่วนใหญ่ก็มีไดรเวอร์ของมันให้โหลด

นั่นแหละคะ ปัญหา!!! คือเราไปโหลด cpuz มาดูแล้วนะคะ(ตามรูปที่แนบให้) แต่เราไม่ทราบว่ามันดูรุ่นของ mainboard ที่ไหนอ่ะ +__+*

ชิปเซ็ต ของ Intel หาไม่ยากครับ(ผมมีในเครื่องแต่ถ้าจะให้อัพลงเว็บไม่ไหว - -* ลอง เซิสหาดูใน กูเกิ้ล ดูนะครับ)

หมายถึงให้ search หาจากรายละเอียด chipset เอาหรือคะ? เดียวลองหาดูคะ ได้ไม่ได้ยังไง จะมาบอกอีกทีคะ :o13:

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

edit : อยากจะร้องไห้ นั่ง search หามาหลาย ชม. จนมึนไปหมดละ สรุป หาไม่เจอคะ!! :o15

ขอผู้มีจิตสงสารเราช่วยส่งมาเป็น link หน่อยเถอะคะ pleaseeeeeee

Edited by ๐DeLaST`OnE๐, 04 February 2009 - 19:45:36 PM.

#6 メロンパン

メロンパン
  • Moderator

Posted 04 February 2009 - 22:06:28 PM

http://driverbyte.co...t_freedownload/

ลองหาที่นี่ค่ะ

#7 ๐DeLaST`OnE๐

Posted 05 February 2009 - 10:15:08 AM

http://driverbyte.co...t_freedownload/

ลองหาที่นี่ค่ะ

ขอบคุณมากคะ คุณ NV!me เราเข้าไปลองโหลดดูแล้วนะคะ แต่ไม่ทราบทำไมมันถึงเป็น 0 byte หมดทุก file เลยอ่ะ :o25:

#8 naetional

naetional

Posted 05 February 2009 - 10:35:32 AM

นั่นแหละคะ ปัญหา!!! คือเราไปโหลด cpuz มาดูแล้วนะคะ(ตามรูปที่แนบให้) แต่เราไม่ทราบว่ามันดูรุ่นของ mainboard ที่ไหนอ่ะ +__+*

ถอดเครื่องออกมาดูรุ่นเมนบอร์ดเลยไม่ได้หรอครับ สะดวกดี เพราะบางทีเครื่องสมัยก่อนจะเป็น VGA Onboard นะ ลงแค่ Driver Main Board อย่าเดียวได้ทั้งเซต

#9 メロンパン

メロンパン
  • Moderator

Posted 05 February 2009 - 14:45:04 PM

งั้นลองที่นี่ค่ะ

http://www.intel.com...b/cs-009241.htm

คิดว่าน่าจะโหลดได้นะคะ

รุ่นเมนบอร์ดดูในBios ค่ะ

Edited by NV!me', 05 February 2009 - 14:49:59 PM.

#10 VrzO

VrzO

Posted 05 February 2009 - 16:20:30 PM

บอร์ดนี้คนดีมีน้ำใจเยอะจัง บางบอร์ดโพสถามไรไว้เงียบเป็นเป่าสาก :o15:

#11 ๐DeLaST`OnE๐

Posted 05 February 2009 - 18:08:21 PM

โอ้วววววว ในที่สุดก็โหลด vga มาได้ละคะ ดีใจมั่กๆๆ :o12:

ขอบคุณ คุณ NV!me' มากๆๆๆๆ คะ (ขนาดให้ link มายังคลำเป็น ชม.เลยคะ 5555+)

ตอนนี้ติดอยู่ตรงที่ยังหา driver ของ audio ไม่ได้อ่ะคะ คือ เข้าไปโหลดที่

http://downloadcente...s...4&submit=Go!

แล้วมันไม่มีเกี่ยวกับเสียงเลยงะ >_____<*

แต่เราก็ งงๆ นะคะ ว่าทำไมลง window คราวนี้มันไม่ได้ลงการ์ดเสียงไปด้วย ทำไงต่อดีคะ +___+

#12 naetional

naetional

Posted 05 February 2009 - 18:17:14 PM

ลง Window คนละอย่างกับ ลงDriver Sound Card นะครับ

#13 ๐DeLaST`OnE๐

Posted 05 February 2009 - 18:37:59 PM

ลง Window คนละอย่างกับ ลงDriver Sound Card นะครับ

งะ เพิ่งรู้นะคะ นึกว่าพอลง window แล้ว sound on board มันจะใช้ได้เลย เพราะเครื่องเก่าที่เคยลง window ใหม่มันไม่ต้องลง sound อ่ะค่ะ มันติดอยู่แล้วงะ

ว่าแต่ กรณีที่จะหา driver sound มาลงก็ต้องทำเหมือนกับ vga โดย search จาก chipset intel เหมือนกันใช่มั้ยคะ??

#14 blackion

blackion

Posted 05 February 2009 - 18:43:28 PM

ซาวน์การ์ดนี่เป็นของ VIA ป่ะครับ ในลิ้งค์แรกเหมือนจะมีให้โหลด
ว่าแต่เอามาลงแล้วอย่าลืม เซฟพวกไดรเวอร์เก็บไว้ใช้ครั้งต่อไปด้วยนะครับ เผื่อต้องใช้อีก

#15 ๐DeLaST`OnE๐

Posted 05 February 2009 - 19:32:22 PM

ซาวน์การ์ดนี่เป็นของ VIA ป่ะครับ ในลิ้งค์แรกเหมือนจะมีให้โหลด
ว่าแต่เอามาลงแล้วอย่าลืม เซฟพวกไดรเวอร์เก็บไว้ใช้ครั้งต่อไปด้วยนะครับ เผื่อต้องใช้อีก

ไม่ใช่อ่ะคะ โหลดมาแล้วกด setup ดูมันบอกว่า "VIA AC97 Audio chipset is not found on this system" +____+

#16 メロンパン

メロンパン
  • Moderator

Posted 05 February 2009 - 20:09:32 PM

ที่เราให้ไปมันเป็นลิงค์ที่ต้องไปค้นอีกทีนะคะ บางครั้งชิพเซ็ทของคุณอาจจะไม่ตรงกับข้อมูลบนเว็บ ลองตรวจสอบดูก่อนค่ะ

#17 The Last KGB

The Last KGB

Computer Moderator

Posted 05 February 2009 - 21:23:01 PM

ไม่ใช่อ่ะคะ โหลดมาแล้วกด setup ดูมันบอกว่า "VIA AC97 Audio chipset is not found on this system" +____+

ถ้าลงไดรเวอร์การ์ดเสียงไม่ได้ก็แปลว่าชิพการ์ดเสียงบนเมนบอร์ดของคุณไม่ใช่ VIA AC97 Audio แล้วครับ แต่ผมดูภาพในหัวข้อ Sound, video and game controllers ของคุณ การ์ดเสียงของคุณมันก็ Enable ทำงานได้แล้วนี่ครับ จะต้องลงไดรเวอร์อะไรอีกหรือเนี่ย? :o3:

Edited by The Last KGB, 06 February 2009 - 17:15:26 PM.

#18 ๐DeLaST`OnE๐

Posted 06 February 2009 - 11:32:51 AM

เออ นั่นจิ คิดอยู่เหมือนกันคะว่าที่คอมมันก็โชว์ว่าใช้งานได้แล้ว แต่ทำไมเสียงมันไม่มี :o3:

เปิดพวกเพลงก็ไม่ได้ เข้า rag มันก็บอกว่า "Audio System Init Failed"

อีกอย่างตอนนี้ลง window ใหม่ไปอีกรอบละคะ เปิดคอมมาแล้วมัน restart ตัวเองตลอดเลยอ่ะ ก่อนรีมันจะขึ้นจอฟ้าแว๊บนึง แต่อ่านไม่ทัน แล้วหน้าตอนโหลด window ก็แปลกๆๆ สีเปรอะๆๆ เซ็งมั่ก

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะติด virus หรือว่าลงการ์ดจอที่โหลดมาเมื่อวาน :o25:

คำถามเพิ่มเติม : จากภาพด้านบน คุณ The Last KGB บอกว่า ระบบ Audio System น่าจะใช้งานได้เป็นปกติแล้ว ที่อยากถามคือ มีเหตุผลอะไรมั้ยที่ทำให้มันใช้งานไม่ได้?? เพราะ ฟังเพลงบนเวปก็ไม่ได้ ไอคอนรูปลำโพงที่มุมขวาล่างก็ไม่มี แถมเข้า rag ก็โดนเตือนว่า "Audio System Init Failed" แล้วก็ปิดเกมไปเลย

จะเกี่ยวมั้ยว่าเราเสียบหูฟังเอา ไม่ได้ต่อกับลำโพง อีกทั้งเครื่องเพิ่ง format มายังไม่ได้ลงโปรแกรมเพลงแต่อย่างใด (แต่เราว่าไม่น่าเกี่ยวทั้งคู่) ไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อนเลยคะ :o25:

Edited by The Last KGB, 13 February 2009 - 19:57:18 PM.
ขนาดธรรมดาผมก็ทราบแล้วครับ

#19 ๐DeLaST`OnE๐

Posted 13 February 2009 - 09:36:37 AM

update ข้อมูล ตอนนี้แก้ได้แล้วคะ ว่ะ ฮะ ฮะ ฮ่าาา.... :o26:

ขอบอกข้อมูลการแก้ของเราละกันนะคะ เผื่อมีคนเป็นเหมือนกัน จะได้พอหาแนวทางได้ ( กว่าเราจะคลำหาทางเจอ ล่อไปตั้ง 1 อาทิตย์เต็มๆๆ +___+" )

มี 2 ปัจจัยในการแก้คราวนี้

1. หาโหลด driver ของ vga และ sound มาก่อน โดยเราเลือก search จาก google
- vga search จาก chipset (ในที่นี้ คือ intel, i865p)
- sound search จาก southbridge (ในที่นี้ คือ intel, 82801EB(ICH5) ) โง่ไปหาจาก shipset ตั้งนาน ถึงว่าหาไม่เจอซักที -*-

ปล. ตอนจะโหลด sound เราเห็น intel เค้าบอกว่าให้โหลด INF มาลงไว้ก่อน เราก็โหลดมาด้วย ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่านะคะ แหะๆๆ

2. เมื่อโหลดเสร็จก็ทำการติดตั้งปกติ แต่ตอนลง sound เราลง auto แล้วมันไม่ได้ (มันขึ้นเตือนแนวๆๆไม่มี driver ประมาณนี้แหละ จำไม่ได้ละ) ต้องทำการติดตั้งแบบ manual แทน (ตอนกด update driver เลือกที่ install from a list or specific location >> don't search, I will choose the drive to install แล้วกดเลือก type กับ ชนิดของ driver ให้ตรงกัน)

จบแล้วค่าาาา :o12:

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาช่วยเหลือตั้งแต่แรกเลยนะคะ :lol:

Edited by ๐DeLaST`OnE๐, 13 February 2009 - 20:39:34 PM.

#20 ๐DeLaST`OnE๐

Posted 13 February 2009 - 10:06:23 AM

ปัญหามาใหม่ละคะ พี่น้อง!!!! (กำจิงๆๆ)

คือตอนนี้ใช้ไปซักพักแล้วมันขึ้นแบบนี้อ่ะคะ

ไม่รู้ว่าเป็นจากอะไร จะว่าที่เราโหลด driver vga มาผิดก็ไม่น่าใช่ เพราะโหลดจาก intel chipset นั้นเลย กำจิงๆๆเลยคะ :o15:

Edited by ๐DeLaST`OnE๐, 13 February 2009 - 20:39:50 PM.

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

eXTReMe Tracker