Jump to content

- - - - -

ช่วยแนะนำ Set Focused Arrow Strike หน่อยครับ

• Please log in to reply
15 replies to this topic

#1 AmanKr!S

AmanKr!S

Posted 11 September 2009 - 03:40:36 AM

รบกวนแนะนำหน่อยคับผม :o12:

#2 พริสซี่

พริสซี่

Posted 11 September 2009 - 05:38:44 AM

สไนของพรีสสวยนะคะ อัพ สเตตัสดังนี้ค่ะ luck 90+40 agi 90+50 dex 50+...จำไม่ได้ค่ะ ใส่เซ็ทมอริแกนนะคะ แล้วเสื้อนี่ใส่ Spring Suite ยัดการ์ด มิมิคฝาโลงอ่ะค่ะ เรืยอกชื่อมันไม่ถูกกล่องใหญ่ๆอ่ะค่ะตัวเสื้อมันบวกคริ+6 ส่วนตัวการ์ด เพิ่มค่า agi 1หน่วย ต่อค่า luck 18หน่วย ถ้าจำไม่ผิดนะ เก๋มาๆ รองเท้ายัดเท้าแก้วเลยค่ะสวยเก๋แบบซินเดเรลล่า นี่ยังไม่กินอาหาร + agi + luck นะคะ เอาไปโฟกัสในแลปมันมากๆ ติดทุกดอก ยิงคริกระจาบนกออกกระจุย แต่อย่าเอาไป pvp นะคะ โดนสอยร่วงง่ายอยู่อิอิอิ แต่เอาไปวอนี่มันมากค่ะต้องยื่นอยู่แนวหลังนะคะ คอยโฟกัสหน้าวาปห้องหินอ่ะค่ะจุกกันเป็นแถบ  โฮะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#3 G.R.E.E.N

G.R.E.E.N

Posted 11 September 2009 - 09:12:22 AM

สไนของพรีสสวยนะคะ อัพ สเตตัสดังนี้ค่ะ luck 90+40 agi 90+50 dex 50+...จำไม่ได้ค่ะ ใส่เซ็ทมอริแกนนะคะ แล้วเสื้อนี่ใส่ Spring Suite ยัดการ์ด มิมิคฝาโลงอ่ะค่ะ เรืยอกชื่อมันไม่ถูกกล่องใหญ่ๆอ่ะค่ะตัวเสื้อมันบวกคริ+6 ส่วนตัวการ์ด เพิ่มค่า agi 1หน่วย ต่อค่า luck 18หน่วย ถ้าจำไม่ผิดนะ เก๋มาๆ รองเท้ายัดเท้าแก้วเลยค่ะสวยเก๋แบบซินเดเรลล่า นี่ยังไม่กินอาหาร + agi + luck นะคะ เอาไปโฟกัสในแลปมันมากๆ ติดทุกดอก ยิงคริกระจาบนกออกกระจุย แต่อย่าเอาไป pvp นะคะ โดนสอยร่วงง่ายอยู่อิอิอิ แต่เอาไปวอนี่มันมากค่ะต้องยื่นอยู่แนวหลังนะคะ คอยโฟกัสหน้าวาปห้องหินอ่ะค่ะจุกกันเป็นแถบ โฮะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
หากทำตามวิธีนี้แล้วได้ค่า คริ เท่าไหร่ครับ ในหน้าต่าง status น่ะ

#4 -*bee*-

-*bee*-

Posted 11 September 2009 - 09:19:30 AM

โฟกัส มานติดคริด้วยเหรอ...  เพิ่งจะรู้.. :o5:

#5 Lover's

Lover's

Posted 11 September 2009 - 11:11:49 AM

แนะนำนะครับ

ของสวมใส่ก็ตามปกติอะครับ เน้นโจมตีกึ่งมนุษย์

สกิลนี้ใช้ได้ดีเฉพาะบนบรากิเท่านั้นแหละครับ เพราะสกิลดีเลย์ เยอะ

และอีกอย่างนะ เซิฟจริงไม่ค่อยมีใครใช้หรอกสกิลนี้อะ นอกจากเซิฟ... อะ นิยมกัน

#6 Palm(II)

Palm(II)
  • Hall of Fame

Posted 11 September 2009 - 12:54:59 PM

สกิลนี้มีค่าคริติคอลคงที่นะครับ ค่าคริจากสเตตัสและไอเท็มสวมใส่รวมถึงการ์ดไม่ช่วยให้สกิลนี้คริติคอลบ่อยขึ้นแต่อย่
างใด ยืนยันจากสไนเปอคริ 100

#7 ปู่เลื้อย

ปู่เลื้อย

Posted 11 September 2009 - 12:59:24 PM

ปกติสกิลนี้โอกาสติดคริสูงอยู่แล้ว

ผมว่าเน้นที่ความแรงจะโหดกว่าเยอะคับ :o28:

เซิฟจริงไม่มีคนใช้ เพราะคนเล่นโดยมากมีอคติกับธนู โดยเฉพาะเวลากิลวอ
คิดว่ามันเบา, สกิลอื่นแรงกว่า, ใช้showerแจก status คุ้มกว่า ฯลฯ
ซึ่งแท้จริงแล้ว คนใช้ก็แทบไม่มี เอาอะไรไปสรุป

edit : แก้ไขให้ถูกตามข้างบน :o10:

Edited by ปู่เลื้อย, 11 September 2009 - 13:00:13 PM.

#8 Zest`z

Zest`z

Till the end of time :)

Posted 11 September 2009 - 13:07:06 PM

ในกิลเคยใช้อยู่พักนึงครับ เล่นมินจับคู่สไนเปอร์สายโฟกัส

เต้นบรากิ+เต้นคริ(ตอนมีโซล)

สไนเปอร์ โพกัสตัวบางๆนี่ร่วงเป็นแถบๆ มันอย่าบอกใคร

แต่โคตรเปลืองของเลย เพราะกินยาคริด้วย

Edited by Zest`z, 11 September 2009 - 13:07:30 PM.

#9 Palm(II)

Palm(II)

Posted 11 September 2009 - 14:07:06 PM

ข้อความจาก irowiki

Notes

The area of effect for Focused Arrow Strike is a little tricky, and almost unique in the game. The line algorithm is likely the same as the one used for the final resting place of objects pushed by Arrow Repel.

* Maximum distance from the targeted object is 9 cells.
    * The full damage area extends 12 cells from the caster, along the line from caster to target as determined by a Bresenham type algorithm, as well as the cells immediately tangent to this line. Covers 3x12 cells.
    * Monsters in the 13th cell along the line receive a reduced damage.
    * Focused Arrow Strike has a 20% base chance of bypassing enemy defense and is also increased by the sniper's CRIT rate. The chance to bypass defense with this skill is also lowered depending on the opponent's LUK (Also known as Crit Shield).
    * The chance to bypass defense with Focused Arrow Strike is calculated as [ (crit rate + 20) - (monster's luk/5) ]%. Crit/LUK gear is recommended in order to maximize the chance of bypassing defense with this skill.
    * Sniping Suit is a suggested armor when heavily using this skill.

ดูเหมือนว่าจะมีเรื่องให้ทดสอบอีกแล้ว ข้อความข้างต้นระบุว่า สกิล Focused Arrow Strike มีโอกาศคริเท่ากับ 20+ค่าคริของสไนเปอ หักลบด้วยค่าคริของเป้าหมาย แต่สไนเปอผมมีค่าคริปรกติที่ 55 ถึงแม้จะใช้ธนูใส่การ์ด โดเซร่า 3 ใบ รวมเป็น 100 ก็ยังไม่สามารถใช้ Focused Arrow Strike คริได้ 100% อยู่ดี แต่นั่นเป็นข้อมูลเก่าซึ่งผมไม่ได้เล่นสไนเปอมา 2-3 เดือนแล้ว เย็นนี้ได้เรื่องรอเลิกงานก่อน

ส่วนเรื่องทำอย่างไรให้ยิงได้แรงๆนั้น ผมแนะนำเซ็ทอาเชอเพราะจะได้โบนัสยิงแรงขึ้น 20% รวมกับผลของการ์ดครุยเซอที่เพิ่มความแรงเฉพาะเวลาคริอีก 10% ซึ่งถ้าการ์ดที่เหลือเป็นแบบ 3 ใบเหมือนกันจะได้ความแรง 211% ถ้าเป็นแบบ 2-1 จะได้ 221% ถ้าเป็นแบบ 1-1-1 จะได้ +5 Atk กับ 218%

#10 พริสซี่

พริสซี่

Posted 11 September 2009 - 18:22:32 PM

View PostG.R.E.E.N, on Sep 11 2009, 09:16, said:

หากทำตามวิธีนี้แล้วได้ค่า คริ เท่าไหร่ครับ ในหน้าต่าง status น่ะ

เอิ่ม + สกิลกลอเรียค่าคริน้อยๆก็ 120 อ่ะค่ะ เก๋มั้ย

#11 Palm(II)

Palm(II)

Posted 11 September 2009 - 20:32:52 PM

จากที่ทดลองมาวันนี้แบบคร่าวๆ ได้เลือกเป้าหมายเป็นเต่าทั้งหลายเนื่องจากมีค่าพลังป้องกันสูงทำให้เห็นแดมเมจเมื่อ
ยิงปรกติกับคริติคอลได้ชัดเจน ซึ่งถ้าใช้ Focused Arrow Strike ยิงเต่าเขียวกับเต่าน้ำแข็ง จะได้แดมเมจปรกติประมาณ 1000 และแดมเมจเมื่อคริ 2500  

ในคลิบช่วงแรกนั้นได้ถอดของที่เพิ่มค่าคริออกหมด มีค่าคริเพียง 18 โอกาศคริของสกิลอยู่ที่ราวๆ 3 ใน 10 ครั้งเท่านั้น ช่วงกลางได้ใส่ของครบชุดมีค่าคริในหน้าต่างสเตตัส 55 และใส่ธนูใส่การ์ดโดเซร่า 3 ใบทำให้มีค่าคริรวม 100 แต่ยังคงแสดงในหน้าต่าง 55 ก็ยังคงมีอัตตราการคริใกล้เคียงของเดิม ช่วงท้ายได้เปลี่ยนจากโดเซร่าเป็น 3 เหมือง

จากสูตรของ IRO

* The chance to bypass defense with Focused Arrow Strike is calculated as [ (crit rate + 20) - (monster's luk/5) ]%. Crit/LUK gear is recommended in order to maximize the chance of bypassing defense with this skill.

ถ้าแทนค่าคริเรทของสไนเปอผมกับค่า LUK ของเหล่าเต่าลงในสูตรจะได้ (100+20)-(100/5) จะได้ 120-20 เหลือ 100 แปลว่า Focused Arrow Strike ควรจะคริได้ 100% แต่จากในคลิบ มันไม่ได้ออกคริบ่อยขนาดนี้เลย

ความเห็นส่วนตัว ไม่รู้ว่าทำไมสูตรคิดของ TRO จึงต่างจาก IRO ซึ่งถ้ามันเป็นสูตรของ IRO ละก็สกิลนี้จะมีความน่าใช้มากขึ้นมากๆๆ :o10:

#12 ปู่เลื้อย

ปู่เลื้อย

Posted 19 September 2009 - 00:26:54 AM

เป็นไปได้เหมือนกันว่าสูตรใน IROwiki ผิด

เพราะอย่าลืมว่ามันก็เป็น wiki คับ ไม่ได้มาจาก Offical
ข้อมูลบางอย่างอาจมีการปรับปรุงได้ในเวลาต่อมา

#13 BoNuS

BoNuS

Posted 01 October 2009 - 07:44:05 AM

เซต โฟกัส    

จัด atl ทั้งตัวไปจิ

บาใหม่  โรโบ มีดคาบ

เสื้อการ์ดatk25

ธนูที่มี atk เยอะๆ ////...... atk194 +ตีไกล20เปอ ไม่มีรูอ่ะ   /gg  แต่ถ้ายิง กึ่งมนุด ก็เอา ทนู vb+7ขึ้น ดี สาสส    ธนูkvm มันสูงเกินไป - -

ประดับ ก้อ คงเปน ประดับvb สองข้างเรย ก้อยิ่งดี

ที่รู้คือ มันแรงขึ้นกับ atk ก้อยัดๆไป

#14 ปากหวๅu•-สวย.มั่นใจ

ปากหวๅu•-สวย.มั่นใจ

ปากหวๅu,,สวย•—มั่uใจ

Posted 01 October 2009 - 10:16:16 AM

Atk ทั้ง ตัวววว  ไม่รอดดดแน่ๆ

#15 ~รักคุง~

~รักคุง~

Posted 01 October 2009 - 10:44:24 AM

เซทสไน แรง เร็ว ยืนบนบากิ ฟันธง :o19:

หมวก ราเมง
ตา โรโบอาย
เสื้อ กล้ามรุ[]
ธนู +10คอม 3ไฮ 1 คุย
มัฟ เกงใน[]
เท้า เท้าเอจิ[]
ประดับ โกฟ[]
            โกฟ[zerom]

แรง เร็ว!!! พริ้วอีกแน่ะ ฟรีบาน ^ ^

Edited by ~รักคุง~, 01 October 2009 - 10:47:33 AM.

#16 BoNuS

BoNuS

Posted 01 October 2009 - 17:37:40 PM

กระทุ้ถาม เซต โฟกัสแอโร ?

ก็น่าจะประมานที่ผมบอก นั่นหมายถึงว่าเอาแรง

ผม งง กับ ที่บอกว่า ไม่รอดแน่  นี่ หมายถึง บางไป ไม่ใส่ เรดิก เลือดน้อย ใช่มะคับ

สไน ส่วนใหญ่ที่ผมเคย เหนๆมา ส่วนใหญ่ก็ตัวนิ่มทั้งนั้น

....ก็ตี + สูงๆ...... เพิ่มเลือดก็มี wool tidal  รองเท้าหมาดำ อะไรพวกนั้น

อยากเพิ่มเติม บางอย่าง

ผมว่านะ บางคน มีความเข้าใจอะไร ผิดๆ เกี่ยวกับคำว่า dex มากยิงเเรง

มันไม่จำเป็นนักที่จะ ต้องเอบี แล้ว 170  ถ้าจะเอา บ้าพลังจริงๆ

160 รวม เอบี ก็เเรงกว่าได้    

อยากให้ ลองมองข้าม ราเมน โกรฟซีรอมไป   ช่องสวมใส่พวกนี้ มันมีค่ามากกว่าที่จะใส่ของแบบนั้น    ลองหาดู

การอัพ สเตตัส อัพสกิล ใส่ของอะไร

มันอยู่ที่ว่าคนๆนั้นต้องการอะไร  เน้นอะไรเปนพิเศษแค่ไหน

ไม่มีถูกหรือผิด ไม่มี กฏตายตัว   ^^

เพิ่มเติม   บ้าพลัง   ใส่ตุ้มแท้ข้าง  ตุ้มเช่าข้าง +atkอีก80 โฟกัส....ขาดแน่นอน แต่คุนจะต้องใส่ รองเท้าคนคุก

เลือดคุนจะน้อยลง นะ    อยู่ที่จะเลือก  ว่าจะเล่นยังไง...

0 user(s) are browsing this forum

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

eXTReMe Tracker