Jump to content

วิธีแก้ใช้windows7เข้าเกมRoไม่ได้

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 -:-Cartoon-:-

-:-Cartoon-:-

First Class Lv 20

• Chevalier

Posted 03 June 2010 - 21:35:36 PM

อยู่ดีๆ เข้าเกมไม่ได้ ขึ้น Error มาดูวิธีแก้กันค่ะ

ถ้า USER ของเราเป็น adminของเครื่องคอมที่ลง windows7 แล้ว เวลาเข้าเกมจะขึ้นหน้าจอแบบนี้

วิธีแก้ แต่เสี่ยงต่อการป้องกันตัวเองของ windows7 คือ ทำการ Run as administrator โปรแกรมที่run แบบนี้จะสามารถเข้าไปแก้ไขข้อมูลระบบของตัวwindows ได้

วิธี..คลิกขวาที่link เข้าเกม Ragnarok แล้วเลือก Run as administrator

ขึ้นหน้าจอเตือน ว่าจะrun ad admin จริงๆนะ

ตามด้วย โปรแกรมป้องกันไวรัสเตือนอีกรอบ อันตรายนะ จะเสี่ยงหรือเปล่า จะเสี่ยงก็ Allow(ในที่นี้เป็น kaspersky 2010)

และแล้วก็เข้าเกมได้ พร้อมกับความระแวงว่า... เกมมันจะฝังอะไรไปอยู่ในไฟล์ระบบของ windows หรือเปล่า !!!

กรณีที่ user ของเราเป็น ระดับธรรมดา standard
พอกดเข้าเกมจะขึ้นแจ้งว่า

แปลเป็นไทยแบบมั่วๆได้ว่า ต้องเป็นแอดมินเท่านั้น ถึงเล่นเกมได้นะเออ!! :o15:

ก็ทำตามแบบด้านบน คลิ๊กขวา run as administrator

แต่รอบนี้ต้องใส่ password ของ admin คนใดคนหนึ่งของเครื่อง ถ้าไม่ได้ตั้งไว้ ก็กดผ่านไปได้เลย

ตามด้วย โปรแกรมป้องกันไวรัสเตือนอีกรอบ อันตรายนะ จะเสี่ยงหรือเปล่า จะเสี่ยงก็ Allow (ในที่นี้เป็น kaspersky 2010)

และแล้วก็เข้าเกมได้ พร้อมกับความระแวงว่า... เกมมันจะฝังอะไรไปอยู่ในไฟล์ระบบของ windows หรือเปล่า !!!เช่นกัน

จบแล้วค่ะ :o13:

Edited by -:-Cartoon-:-, 03 June 2010 - 21:37:01 PM.

#2 Magic_GladiatoR

Magic_GladiatoR

Posted 04 June 2010 - 00:25:41 AM

ของผมxpอะครับ *-*

#3 wizard1st

wizard1st

Shura Lv.150

• Hall of Fame

Posted 04 June 2010 - 00:29:36 AM

ก็เหมือนในกระทู้ที่ผมสร้างนิครับ

FAQ : windows 7

ต้อง Disable UAC แล้ว ก็ Run As Administator ครับ

ส่วน kaspersky นั้นใน allow มันไปเลย เพราะว่า ตัว HS มันจับสปีดแฮก แล้วก็ตั้งไดรเวอร์คีย์บอร์ดใหม่ให้ตรวจจับ key logger ครับ

#4 Ratcicle

Ratcicle
  • Hall of Fame

Posted 04 June 2010 - 17:38:48 PM

เรื่องมากจริง จะเล่นเกมต่องผ่าน UAC แบบนี้แปลว่าตัวเกมมีการเข้าไปเปลี่ยนแปลงระบบในคอมน่ะสิ

เครื่องผม Vista เปิด UAC ตอนนี้เล่นได้ทุกเกมครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ลอง RO ที่โหลดแพทใหม่วันอังคารที่ผ่านมา

ก็เหมือนในกระทู้ที่ผมสร้างนิครับ

ต้อง Disable UAC แล้ว ก็ Run As Administator ครับ

ส่วน kaspersky นั้นใน allow มันไปเลย เพราะว่า ตัว HS มันจับสปีดแฮก แล้วก็ตั้งไดรเวอร์คีย์บอร์ดใหม่ให้ตรวจจับ key logger ครับ

ตัวมันนั่นแหล่ะครับที่เป็น Keylogger ซะเอง ติดตั้งไดรเวอร์แบบไม่ถามไม่กล่าวอะไรแบบนี้เข้าข่ายรบกวนการใช้งานคอมนะครับ

EULA ของ HS ก็ไม่เห็นมีให้อ่าน

ปล.เครื่องผมไม่มีธุรกิจพันล้านในเครื่อง แต่ไม่ชอบโปรแกรมของพวกเกาหลีกินหมาหลงตัวเอง ก็เท่านั้น

#5 -:-Cartoon-:-

-:-Cartoon-:-

First Class Lv 20

• Chevalier

Posted 04 June 2010 - 20:34:54 PM

:o15: อ๊ะ โทษทีค่ะ พอดีไม่ได้เข้าไปอ่านในโซนนั้นมากอ่ะค่ะ ><"
ปกติแล้ว เกมทุกชนิดจะไม่เข้าไปยุ่งเกี่ยวกับตัว windows แม้แต่น้อย แต่ทำไมเดี๋ยวนี้ถึงต้องเข้าไปยุ่งกับระบบด้วยไม่รู้

ปล. ไม่แนะนำให้ ติ๊ก Allow ตลอด ให้ใช้กดยืนยันเองดีกว่า

#6 Mamaart.~*

Mamaart.~*

Posted 04 June 2010 - 21:14:41 PM

บอกได้คำเดียว ว่า งง มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก :o22:

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

eXTReMe Tracker