Jump to content

- - - - -

ทดสอบ Exceed Break

• Please log in to reply
26 replies to this topic

#1 Meawnoi

Meawnoi

Posted 15 November 2010 - 18:42:01 PM

ข้อมูลจากกะทู้ Royal Guard Discussion

Exceed Break
LV สกิลสูงสุด : 5
สกิลที่ต้องการ : Banishing Point 3
ประเภทของสกิล : Active / Self Buff

คำอธิบาย : ทำการสะสมพลังโจมตีเพื่อใช้ในการโจมตีอย่างหนักในครั้งต่อไป
ค่า Status ของผู้ใช้มีผลต่อค่าความเสียหาย เมื่อผู้ใช้ได้รับการโจมตีทางกายภาพ
ระยะใกล้จะเป็นการยกเลิกสกิล ผลของสกิลไม่มีผลเพิ่มค่าความเสียหายของสกิลอื่น
และเมื่อถูกใช้จะทำให้การเคลื่อนที่ช้าลง

* Cast time: 2.5 seconds @ level 1 (might be lower with higher levels)
* Aftercast Delay: 1 second
* Cooldown: None
* Target: Self
* SP Cost: 20 + (4*skill level)

[Level 1] : Attack 150% / ทำให้เคลื่อนที่ช้าลง 50%
[Level 2] : Attack 300% / ทำให้เคลื่อนที่ช้าลง 40%
[Level 3] : Attack 450% / ทำให้เคลื่อนที่ช้าลง 30%
[Level 4] : Attack 600% / ทำให้เคลื่อนที่ช้าลง 20%
[Level 5] : Attack 750% / ทำให้เคลื่อนที่ช้าลง 10%

Notes:
* Is a self buff.

เหมือน Mr (แลกเลือด) กดแล้วสกิลติดกับตัว พอกดตีธรรมดาสกิลถึงออก(1 ฮิท)

* Lasts for one normal attack only. This also means Exceed Break
can crit for 1.4x damage, and will work with Double Attack for 2x damage
(if Double Attack triggers).

ถ้าคริเดมเมจ x 1.4 และมันจะงี๊ดๆถ้าติดดับเบิ้ลแอ็ทแทค(เดมเมจ x 2)

* Does not increase skill damage. Using skills will not remove Exceed Break.

ไม่เพิ่มเดมเมจสกิล ถ้าใช้สกิลอื่นจะไม่ยกเลิก EXB(ตรงนี้คุงปาล์มช่วยคอนเฟิร์มให้

ว่าแปลถูก ขอบคุงคุงปาล์มมาก)

แต่ลองเทสต์พอกด EXB แล้วใช้สกิลอื่น EXB ก็ไม่หายเหมือน MR เด้ะๆ

* Movespeed reduction only occurs when casting the spell.
Movespeed returns to normal when you finish casting.

ขณะสกิลติดตัวจะเดินช้าลง พอสกิลออกไปแล้ว(โจมตี) จะเดินได้เร็วเท่าเดิม

* Exceed break is not removed when receiving damage.

เมื่อโดนโจมตีจะไม่ยกเลิก EXB ลองเทสต์แล้วไม่ยกเลิกดังที่บอก

* Martyr's Reckoning has higher priority over Exceed Break.
If both are casted, the first 5 hits will be MR, and the 6th hit will be Exceed Break.
No matter if you use first EB or MR, when you cast both of them
your next 5 hits will be MR and the hit number 6 will be EB

MR (แลกเลือด) จะออกผลก่อน EXB ถ้าใช้ทั้ง MR + EXB จะออก MR ก่อน 5 ฮิทแรก

และ EXB จะเป็นฮิทที่ 6

ไม่ว่าจะใช้ MR หรือ EXB ก่อน MR จะออกผลก่อน 5 ฮิทแรกเสมอ

(พอดีรอยัลตัวนี้ผมไม่มี MR เลยเทสต์ให้ไม่ได้)

* Exceed Break can miss. It is canceled if it misses.

EXB ขึ้น Miss ได้ ถ้า Miss คือถือว่าโจมตีออกไปแล้ว พอตีต่อก็กลายเป็นโจมตีธรรมดาเหมือนเดิม

* Weapon weight and weapon level influences damage.

เลเวลและน้ำหนักอาวุธมีผลต่อสกิลนี้

* Exceed Break no cancels if you switch weapons.

EXB จะไม่ยกเลิก ถึงแม้ว่าสลับอาวุธ

Suggested formula: สูตรคำนวนสกิล

100% + 15%*(job level) + 150%*(skill level) + (weapon weight)*(weapon level)*(base level)%/100

เพิ่มเติม

สกิลนี้มีเวลาร่ายราวๆ 3 - 4 วิ ซึ่งค่า dex int ลดไม่ได้ล่ะมั้ง เพราะตัวผม dex 99

ยังร่ายอืด - - ถ้าจะเล่นต้องใส่คลิปเพนเสื้อเพน ไม่งั้นโดนตีสกิลถูกยกเลิกได้

ขณะร่ายสกิลจะเคลื่อนที่ไม่ได้เลย

*เป้าหมายทุกตัวที่ผมตีคือ ซอมบี้พรีซอนเนอร์*

รูปขณะใช้สกิล

ใช้ลองฮอร์น(Atk 150 หนัก 100) ได้ 9804

ใช้ฮันติ้งสเปีย(Atk 180 หนัก 420) ได้ 13725

ใช้ฮันติ้งสเปียชุบธาตุไฟได้ 19144

ใช้เฮอร์ริเคนฟูรี่ชุบไฟ(Atk 335 หนัก 350) ได้ 20856

ทำให้เดาๆได้ว่าถ้าใช้ดูมสเลเยอร์แบบอัพ str 95 แล้ว น่าจะแรงสุด

เพราะหนักถึง 600 (ถ้าใช้แบบอัพ str ไม่ถึง 95 มันเบา เพราะ Atk แค่ 10)

แต่ถือหอก + โล่เวิร์คกว่าขวาน 2 มือเยอะ

สรุปคือน้ำหนักของอาวุธมีผลต่อสกิลนี้มาก

คริ(ชุบไฟ)

ดับเบิ้ล(ชุบไฟ) ใส่หมวกงูบนหัวคุงเป๋หื่นเพื่อเอาดับเบิ้ลแอ็ทแท็ค

ผมชุบธาตุลมเพื่อให้ทะลุเรดิก

ธรรมดาแบบไม่โกส(ไม่ถือคอมแบท เพราะคิดว่าทุกอาชีพในแพทซ์นี้คงใช้คอมแบทน้อยลง)

ใส่โกส โกสลดได้ 30 % แต่สกิลมันมีธาตุนะ งงมะ?

เลยมาลองจิ้มไนท์แมร์ธาตุโกสดู

รูปแรกไม่ชุบธาตุ โดนแต่เบา

พอชุบธาตุไฟ ก็โดนแรงขึ้น แต่ไม่ถึง 10 k เหมือนตัวอื่น

เลยสรุปได้ว่า สกิลมีธาตุ แต่เมื่อเจอโกสจะโดนหักลง 30 %

คริ

ดับเบิ้ล

จบการทดสอบแหล่ว

Edited by meawnoi, 15 November 2010 - 19:03:13 PM.

#2 Sigma-1

Sigma-1
  • Guests

Posted 15 November 2010 - 18:49:38 PM

สกิลของสายอาชีพนี้รู้สึกจะมีปัญหากับธาตุวิญญาณเยอะครับ
เมื่อวานผมลองทดสอบ white imprison โดยคุณ Pugar ใช้ bloody eater ฟันธรรมดาก็โดนตามปกติ(เพราะเป็นดาบธาตุิวิญญาณ)
แต่พอใช้สกิลอย่าง bash, bowling bash ด้วยดาบเล่มเดิม กลับไม่โดนซะงั้น = ='

#3 DeViL`—Boy*!!

DeViL`—Boy*!!

Posted 15 November 2010 - 20:28:20 PM

ทำไม aspd น้อยจังเลยหงะ  78 เอง  -*-

#4 Meawnoi

Meawnoi

Posted 15 November 2010 - 20:39:17 PM

ทำไม aspd น้อยจังเลยหงะ 78 เอง -*-

คือตัวนี้ผมเล่นชิลด์เชน เลยไม่อัพโจมตีบนนกเลยน่ะครับ

#5 Brainwash

Brainwash

Posted 15 November 2010 - 21:40:11 PM

อยากถามว่า สกิลนี้ StrหรือAtkไม่มีผมใช่ปะคับ
แล้วผมงงกับการใช้สกิลจิงๆ ต้องอยู่ในสถานะไหนหรอครับ
ถึงจะใช้สกิลออกได้้ หรือ ใช้ได้ทุกเมื่อ ทุกเวลา
แล้วถ้ามอนเตอร์ตีเรา จะใช้สกิลนี้ไม่ได้หรอผมอ่านแล้วงงๆ

#6 Meawnoi

Meawnoi

Posted 15 November 2010 - 21:55:01 PM

อยากถามว่า สกิลนี้ StrหรือAtkไม่มีผมใช่ปะคับ
แล้วผมงงกับการใช้สกิลจิงๆ ต้องอยู่ในสถานะไหนหรอครับ
ถึงจะใช้สกิลออกได้้ หรือ ใช้ได้ทุกเมื่อ ทุกเวลา
แล้วถ้ามอนเตอร์ตีเรา จะใช้สกิลนี้ไม่ได้หรอผมอ่านแล้วงงๆ

100% + 15%*(job level) + 150%*(skill level)

+ (weapon weight)*(weapon level)*(base level)%/100

ในสูตรคำนวนไม่มีบอกค่า Atk หรือ Str ก็จริง แต่ Atk ก็มีผลนะ

อย่างผมลองใช้ขวานดูมสเลเยอร์ แต่ Str ไม่ถึง 95 เลยได้ Atk แค่ 10

ตีทียังไม่ถึง 10 k เลย

การใช้สกิลคือ ร่ายสกิลก่อน แล้วสกิลจะติดตัวเรา ให้นึกภาพแลกเลือดของพาลาดินมีหลอดร่ายล่ะกัน

พอร่ายจบ เราไปโจมตีธรรมดาใส่สกิลก็ออกเลย(1ฮิท)

ถ้ามอนตีเราตอนเราร่ายสกิลนี้ ผลคือสกิลถูกยกเลิก เพราะร่ายไม่จบ ต้องใส่คลิป/เสื้อเพนร่าย

#7 Brainwash

Brainwash

Posted 15 November 2010 - 21:59:10 PM

ขอบคุณครับ กระจ่างและ
แล้วออก 1ครั้งต่อการกดใช้สกิล1ครั้งหรอครับ
สมมุติว่ากดใช้แล้วตีมอน1ครั้ง ถ้าจะใช้อีก ต้องกดสกิลอีกเรื่อยๆใช่ปะ

#8 Meawnoi

Meawnoi

Posted 15 November 2010 - 22:05:23 PM

ขอบคุณครับ กระจ่างและ
แล้วออก 1ครั้งต่อการกดใช้สกิล1ครั้งหรอครับ
สมมุติว่ากดใช้แล้วตีมอน1ครั้ง ถ้าจะใช้อีก ต้องกดสกิลอีกเรื่อยๆใช่ปะ

ครับ 1 ครั้งต่อการใช้สกิล 1 ครั้ง

ถ้ากดตีมอนไป 1 ครั้ง จะใช้อีกก็กดสกิลอีกครับ

#9 Kyoz@.

Kyoz@.
  • Guests

Posted 24 November 2010 - 14:52:22 PM

เจอโกสไมไ่ด้โดนหัก30เปอ แต่สเตตัดแอทแทคติดโกส 30 เปอ

#10 คุณชายซู่ซ่า

คุณชายซู่ซ่า

Posted 07 December 2010 - 13:50:43 PM

ระหว่าง สกิว Exceed Break กับสกิว Pinpoint Attack ลงวออันไหนน่าสนใจกว่ากันครับ หรือถ้าจะให้ดีแนะนำสกิว ลงวอหน่อยก็ดีครับ

#11 Meawnoi

Meawnoi

Posted 07 December 2010 - 16:33:07 PM

ระหว่าง สกิว Exceed Break กับสกิว Pinpoint Attack ลงวออันไหนน่าสนใจกว่ากันครับ หรือถ้าจะให้ดีแนะนำสกิว ลงวอหน่อยก็ดีครับ

Exceed Break ตามความคิดผมนะ ต้องเล่นกับ MR (แลกเลือด)

เพราะมันเป็นการโจมตีธรรมดาด้วยการจิ้มเหมือนกัน(รวมแล้วตีได้ 6 ที)

แต่ Exceed Break ข้อเสียสุดๆของมันคือร่ายช้า แถมขัดขวางได้

เรียกได้ว่า ถ้าเอาเค้าไม่ลงภายในคอมโบชุดเดียวที่เราเซ็ทไว้

ต้องมานั่งร่าย Exceed Break ใหม่

ส่วน Pinpoint Attack ถ้าเอจิเราสัก 90 อัพเลเวล 5 ก็แรงแล้วล่ะครับ

เวลาเล่นปกติเซ็ทไว้เลย เลเวล 2 - 5 พังทุกอย่างที่พังได้ เลเวล 1 ติดเลือดออก

ไม่ต้องเซ็ทไว้ ถ้าเวลาเจอหน้าคู่ต่อสู้ ผมยัดเลเวล 3 ก่อนเลย(พังโล่) จากนั้นยัด 5

ตามทีหลังทันทีพอดีเลย์วนครบ ข้อดีคือสกิลมันไม่คิดค่าฟลี จิ้มยังไงก็โดน

สกิลลงวอร์หลักก็ Over Brand

Pinpoint Attack

Moon Slasher < ใช้ก่อกวน

Shield Press < ทำมึน โดนทีมึนนาน นานพอที่จะเชือดทิ้งได้

สกิลซัพพอร์ตก็

Reflect Damage

Shield Spell < Lv 1 เอาเพิ่มโจมตี

Inspiration < ท่าไม้ตายแปลงร่างเป็นยอดมนุษย์โล่ 1.30 นาที

#12 GuInDies

GuInDies

Posted 14 October 2013 - 10:25:51 AM

ขออนุญาตขุด เพราะกะลังหาข้อมูลเล่น RG อยู่

เพิ่งรู้ว่า Exb ออกเบิ้ลได้ด้วย ไม่รู้ว่า ณ ปัจจุบันจะเป็นแบบนั้นหรือเปล่า งานนี้คงต้องลองเอง

อ้อ หอกที่เหมาะกับ exb มากที่สุดดูแล้วคงเป็น Hunting แหละเนอะ หรือมีอะไรแนะนำอีกมั้ยครับ :por-e32:

#13 majo

majo

Posted 14 October 2013 - 12:59:55 PM

kvm +13 ก็ยังแรงอยู่นะ

#14 7-Eleven

7-Eleven

Posted 14 October 2013 - 14:54:56 PM

มีคำถามครับ ถ้า Hunting ตีบวกสูงๆ ออฟ Fighting5,6 หรือ Fighting6,6 ดาเมจน่าจะประมาณไหนครับ สามารถจิ้มทีเดียวตายได้เหมือนตอนยังไม่ปรับสกิลหรือเปล่าครับ
แล้วเรื่องการ์ดจะจับยัดอะไรลงไปดีครับ อีกอย่างครับ ถ้าเราใส่หมวกงูแล้วกด Exceed Break จะแรงหรือเปล่าครับ อยากเห็นคนเทสให้ชม

#15 chiwba555

chiwba555

Posted 14 October 2013 - 23:03:21 PM

ทดสอบความต่างของดาเมจ บอคค่ากับฮันติ้งยังอ่าว่าไหนเเรงกว่ากัน

#16 GuInDies

GuInDies

Posted 15 October 2013 - 09:48:49 AM

ตอนนี้กำลังรวบรวมเงินหา Brocca กะ Hunting อยู่ เอามา+ให้ได้อย่างน้อยๆ +6 แล้วเดี๋ยวจะเอารอยัลตัวกาก Test ให้นะครับ(เวลร้อยกว่าๆเอง)

เมื่อคืนก็หาหอก Imperial มา +6 ได้อันเดียว งานนี้คงสนองความอยากรู้ไปหลายอยู่นะ :por-e08:

#17 7-Eleven

7-Eleven

Posted 15 October 2013 - 11:21:28 AM

View PostGuInDies, on 15 October 2013 - 09:48:49 AM, said:

ตอนนี้กำลังรวบรวมเงินหา Brocca กะ Hunting อยู่ เอามา+ให้ได้อย่างน้อยๆ +6 แล้วเดี๋ยวจะเอารอยัลตัวกาก Test ให้นะครับ(เวลร้อยกว่าๆเอง)

เมื่อคืนก็หาหอก Imperial มา +6 ได้อันเดียว งานนี้คงสนองความอยากรู้ไปหลายอยู่นะ :por-e08:

ขอบคุงครับ จะรอรับชมผลงานนะครับ :por-e32:

#18 BanTO

BanTO

Posted 15 October 2013 - 12:04:56 PM

ของผมมี+10 imperial เบากว่าฮันติ้ง+7อีก
แต่สกิลนี้ถ้าแรงเกิน32kมันก็ไม่เห็นดาเมจนะ  แต่มันขึ้นที่ข้อความต่อสู้ด้วยหรือปล่าวผมก็ไม่เคยสังเกตุ

#19 chiwza555

chiwza555

Posted 15 October 2013 - 13:11:37 PM

ก้ว่าทำไมดาเมจไม่เด้ง แต่นอนไปเลย

#20 --YaGuZa--

--YaGuZa--

Posted 17 October 2013 - 15:22:26 PM

หอก Im มันเบามานานแล้วครับ

มันเป็นหอกที่หลอกลวงมากเลย

ช่วงนั้นเคยใช้ตี+14  แดมเมจที่ได้ไม่คุ้มค่า ออริ เลย

0 user(s) are browsing this forum

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

eXTReMe Tracker