Jump to content

เกี่ยวกะโปรแกรมนีโรและexternal hard drive ครับ

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 Grimmyredrum

Grimmyredrum

Posted 11 May 2007 - 18:22:33 PM

1. อยากทราบว่าโปรแกรมนีโรสามารถไรท์เพลงลงซีดีโดยยังคงชื่อเพลงภาษาต่างประเทศได้ไหมครับ
เช่นภาษาญี่ปุ่น จีน เกาหลี อ่าครับ
เวลาผมไรท์ลงแผ่นเสร็จทีไรมันจะเปลี่ยนชื่อไฟล์ผมเป็นรหัสภาษาอังกฤษ+ตัวเลขแทนอ่าครับ  :o6:

2. พอดีผมอยากได้ External Hard drive ไว้ใช้สักตัวครับ เอาไว้เก็บ-ถ่ายข้อมูล(ตอนนี้ข้อมูลมันเยอะขึ้นเรื่อยๆจนจะเต็มความจุเครื่องแล้วครับ)
และก็ผมไม่อยากไรท์ลงแผ่นด้วยครับ ด้วยความไม่สะดวกหลายๆอย่าง
พอจะแนะนำการเลือกใช้ได้ไหมครับว่าควรเลือกยังไง รุ่นไหนดี หรือพอจะมีตัวไหนที่แนะนำบ้างครับ(เอาไว้ใช้กะ notebook นะครับ)
ปล. อยากได้ความจุสัก 120+ GB ครับ
ปล2. อยากทราบว่าจะ check ราคาได้ที่ไหนบ้างครับ ผมเปิด google ดูไม่ค่อยเจอตัวที่อัพเดตเลยอ่า

#2 The Last KGB

The Last KGB

Computer Moderator

Posted 11 May 2007 - 22:52:08 PM

View PostGrimmyredrum, on May 11 2007, 18:21, said:

1. อยากทราบว่าโปรแกรมนีโรสามารถไรท์เพลงลงซีดีโดยยังคงชื่อเพลงภาษาต่างประเทศได้ไหมครับ
เช่นภาษาญี่ปุ่น จีน เกาหลี อ่าครับ
เวลาผมไรท์ลงแผ่นเสร็จทีไรมันจะเปลี่ยนชื่อไฟล์ผมเป็นรหัสภาษาอังกฤษ+ตัวเลขแทนอ่าครับ :o6:

2. พอดีผมอยากได้ External Hard drive ไว้ใช้สักตัวครับ เอาไว้เก็บ-ถ่ายข้อมูล(ตอนนี้ข้อมูลมันเยอะขึ้นเรื่อยๆจนจะเต็มความจุเครื่องแล้วครับ)
และก็ผมไม่อยากไรท์ลงแผ่นด้วยครับ ด้วยความไม่สะดวกหลายๆอย่าง
พอจะแนะนำการเลือกใช้ได้ไหมครับว่าควรเลือกยังไง รุ่นไหนดี หรือพอจะมีตัวไหนที่แนะนำบ้างครับ(เอาไว้ใช้กะ notebook นะครับ)
ปล. อยากได้ความจุสัก 120+ GB ครับ
ปล2. อยากทราบว่าจะ check ราคาได้ที่ไหนบ้างครับ ผมเปิด google ดูไม่ค่อยเจอตัวที่อัพเดตเลยอ่า
1. ตอบ ไรต์ออกมาเป็นแบบนี้ใช่ไหมครับ track01,track02,track03,... ไม่ต้องแปลกใจครับคุณกริมเรื่องปกติ ถ้าจะเอาให้ไรต์เป็นชื่อเพลงท่านต้องทำการแปลงไฟล์เพลงจากไฟล์ WAV มาเป็นพวกไฟล์นามสกุลอื่นๆก่อน เพราะเราไม่สามารถทำการเปลี่ยนชื่อบนแผ่นซีดีได้เลย ไม่ก็ต้องใช้โปรแกรม Nero Wave Editor ทำการก็อปเพลงจากแผ่นออกมาก่อนครับ

2. ตอบ การเลือกซื้อ External HDD นั้นมีวิธีการคล้ายๆกับ HDD แบบ Internal HDD แต่จะต่างกันตรงที่ต้องดูเพิ่มในเรื่องของขนาด HDD ว่าเป็นแบบ 2.5 นิ้วหรือ 3.5 นิ้ว เพราะถ้าใช้ขนาดแรกก็ไม่ต้องเสียบสายไฟเพิ่มแต่อย่างใด แต่ถ้าเป็นขนาดหลังก็ต้องมีการเสียบสายไฟเพิ่มด้วยเพราะ HDD ข้างในมันคือ HDD ของเครื่อง Desktop นี่ละครับ แล้วก็อย่าลืมดูในเรื่องตัววัสดุที่ใช้ทำตัว Lack หรือกล่องที่ใช้บรรจุตัว HDD ด้วยว่าใช้วัสดุที่มีความทนทานอย่างแมกนีเซียมอัลลอยไหม มีการบุฉนวนกันกระแทกดีพอหรือเปล่า แล้วใช้พอร์ตอะไรในการเชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์ ถ้าเอาแบบประหยัดงบก็ใช้พอร์ต USB 2.0 แต่ถ้ามีงบมากหน่อยและคอมพิวเตอร์รองรับพอร์ต FireWire ได้ ผมก็แนะนำให้ใช้แบบพอร์ต IEEE 1394 หรือพอร์ต FireWire ครับ เพราะมีความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูลสูงกว่าพอร์ต USB 2.0 ประมาณสองเท่าครับ ส่วนยี่ห้อนั้นแนะนำให้ดูของ BenQ , Lacie , Seagate ไว้เป็นหลักครับ ส่วนราคาเชิญไปตามที่เวบพวกนี้ได้เลย
1. www.jib.co.th
2. www.advice.co.th
3. www.thanni.com

Edited by umic2000, 11 May 2007 - 22:53:00 PM.

#3 Grimmyredrum

Grimmyredrum

Posted 12 May 2007 - 13:06:17 PM

โอ้ ขอบคุณมากๆคร้าบคุณ umic2000 ^_^

0 user(s) are browsing this forum

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

eXTReMe Tracker