Jump to content

- - - - -

(Pokemon)วิธีพบมิวและเซเลบี้

• Please log in to reply
56 replies to this topic

#1 คนบ้านม

คนบ้านม

Posted 20 August 2013 - 12:31:06 PM

ใครเคยเล่นโปเกม่อนตั้งแต่เรดบลูกรีนสมัยเกมบอยขาวดำคงจะรู้จักดี ข่าวลือเรื่องวิธีพบโปเกม่อนลับสองตัวนี้ค่อนข้างมาแรงมากในหมู่คนเล่นโปเกม่อน แต่แทบทั้งหมด fake ไม่จริงซักวิธี
ปัจจุบันตั้งแต่เจน 3 (รูบี้/แซฟไฟร์/เอเมรัลด์) ไม่ค่อยฮือฮา 2 ตัวนี้กันมากแล้ว คงเพราะสมุดภาพในเกมบ่งบอกค่อนข้างชัดว่ามีหมายเลข 151 (มิว) และ 251 (เซเลบี้) อยู่
วันก่อนนึกสงสัยขึ้นมาว่า แท้จริงแล้ว 2 ตัวนี้มีวิธีพบได้ยังไง ? ก็ไปเจอในยูทูบเข้าผมเลยเก็บมาฝาก คนเล่นสมัยใหม่คงจะเฉยๆกันแล้ว แต่คนเล่นเก่าๆที่เล่นมาแต่แรกคงจะเข้าใจความรู้สึกดีถึงความตื่นเต้นสุดๆในการเจอโปเกม่อนลับ (ผมก็ด้วยคนนึง 555)

1. วิธีเจอมิว

http://www.youtube.com/watch?v=UhM5LE0YHq8

สามารถพบได้ตั้งแต่ช่วงแรกของเกมเสียด้วยซ้ำ
- ก่อนอื่นต้องจับเคซี่ (Abra) ให้ได้ เพราะเราต้องใช้ท่าเทเลพอร์ตของมัน
- เมื่อได้แล้ว หาเทรนเนอร์ซักคน ที่เรารู้จักระยะดีว่าเดินเข้าไปแค่ไหนแล้วจะขึ้นอีโม ! เพื่อมาท้าสู้
- ขณะเดินเข้าช่องที่เทรนเนอร์จะพบ ให้รีบกด start เพื่อหยุดเกมทันที
- กดใช้เทเลพอร์ตเลย เกมจะเกิดบั๊ก เทรนเนอร์พบเราขึ้น ! แต่เราจะเทเลพอร์ตกลับโปเกเซ็นเตอร์
- เมื่อเทเลพอร์ตกลับมา ตอนนี้เกมจะมีบั๊ก กด start ไม่ติดอีก ให้หาเทรนเนอร์ซักคนสู้ให้ชนะ แล้วบั๊กปุ่ม start จะหายไปเล็กน้อย
- คราวนี้เมื่อเดินออกนอกเมือง ขณะพ้นเขตเมือง (BGM เปลี่ยน) เกมจะขึ้นเมนูสตาร์ทมาให้เองโดยที่เราไม่ได้กด
- เมื่อกด B เพื่อปิดเมนู ฉากต่อสู้ก็จะเริ่มขึ้น และเราก็จะได้พบกับมิว เย้!!!

2. วิธีเจอเซเลบี้

http://www.youtube.com/watch?v=3X2zTiRUO8Q

สามารถพบได้หลังจบเกม และได้รับเหรียญยิมครบทั้ง 16 เหรียญ และต้องเป็นภาคคริสตัลภาษาญี่ปุ่นเท่านั้น
เนื่องจากเวอร์ชั่น US ทางนินเทนโด้ดันลืม(หรือจงใจไม่ทราบ)ไม่จัดอีเว้นท์ GS Ball ทางเดียวที่จะได้พบคือต้องใช้ GameShark Code เพื่อปลดล็อคเท่านั้น
เรื่องโค้ดถ้าสนใจ ขอให้ตามลิงค์เข้าไปดูในเว็บไซต์ยูทูบเอง มีเขียนอธิบายไว้หมดละครับ
- ต้องไปเมืองฮิวาดะ (US เรียกเมืองไรหว่าจำไม่ได้ เป็นเมืองที่เอาผลไม้มาทำลูกบอลจับได้)
- เมื่อใส่โค้ดแล้ว จะมี GS Ball ออกมาขายในร้าน ให้ซื้อมา
- เอาไปมอบให้คุณลุงกันเท็ตสึ (Kurt) จะเกิดอีเว้นท์ขึ้น แกจะรีบวิ่งออกไป
- ลุงแกจะอยู่หน้าบ้าน ออกมาคุย ลุงแกจะบอกว่า (เกิดอะไรขึ้นซักอย่างกับศาลเจ้าในป่าอุบาเมะ (Ilex forest) )
- ออกจากเมืองทางซ้าย เข้าป่า ใช้ท่าตัดต้นไม้ แล้วเข้าไปกดสำรวจศาลเจ้า
- เกมจะถามว่า ในศาลเจ้ามีช่องที่ดูเหมือนจะใส่ GS Ball ได้พอดี จะใส่ไหม ?
- เมื่อตอบตกลง เซเลบี้ก็จะลอยลงมาหา และเกิดการต่อสู้ขึ้น จับโลด!!!!!!

#2 Leogon

Leogon

Posted 20 August 2013 - 12:55:04 PM

เอาจริง ๆ ไม่ค่อยชอบจับโปเกมอนพวกนี้เท่าไหร่

มันเก่งเกินไป ไปสู้กับใครก็ชนะ

#3 Gwang Jung` ?

Gwang Jung` ?

Posted 20 August 2013 - 13:08:35 PM

เซเลบี้เนี่ย คือน้ำแข็งปั่นใน 7-11 หรือปล่าวค่ะ ที่แก้วละ 12 B

:zo_e123: :zo_e123:

#4 majo

majo

Posted 20 August 2013 - 15:41:00 PM

วิธีล้ำลึกมาก :por-e45:

#5 วินด์

วินด์

Posted 20 August 2013 - 16:01:09 PM

ผมเล่นเกมส์นี้ตอน ป.3(ภาคเยลโล่ว) ตอนนั้นเพื่อนอีกคนก็บอกอีกวิธี อีกคนก็บอกอีกแบบ ไปซื้อหนังสือมาดูทำตามทุกอย่างก็ไม่เห็นจะได้ เล่นแบบอดทนสุดๆบ้าคลั่งมาก

สุดท้ายตลับเกมส์ถ่านหมดเซฟหายซะงั้น - - สู้เด๋วนี้ไม่ได้ NDS เซฟอยู่ในเม็ม

Edited by sakuraDROPs, 20 August 2013 - 16:02:33 PM.

#6 ศัตรูnี่sัก 

ศัตรูnี่sัก 

Posted 20 August 2013 - 16:09:45 PM

เจ๋งมากครับ จะลองไปทำดู ^_<

#7 คนบ้านม

คนบ้านม

Posted 20 August 2013 - 16:31:01 PM

เอาจริง ๆ ไม่ค่อยชอบจับโปเกมอนพวกนี้เท่าไหร่

มันเก่งเกินไป ไปสู้กับใครก็ชนะ

ผมว่าตรงกันข้ามมากกว่านะ 555 โปเกม่อนลับ/มายา ส่วนใหญ่ hp ต่ำ พลังทำลายก็งั้นๆอะครับ สู้กับเทรนเนอร์ในเกม/อัพเลเวล ไม่เท่าไหร่หรอก แต่ถ้าลิงค์สู้กับเพื่อนคงจะสู้พวกเบิ้มๆอย่างมิวทู/โฮโอ/ลูเกีย ไม่ได้อะครับ สู้กับเพื่อนนี่วัดกลยุทธ์และการเล่นลูกไม้แบบคาดไม่ถึงกันมากกว่า

เซเลบี้เนี่ย คือน้ำแข็งปั่นใน 7-11 หรือปล่าวค่ะ ที่แก้วละ 12 B

ผมว่าไม่ใช่แล้วมั้ง น่าจะเป็นเทเลทับบี้มากกว่า (?) Posted Image

ผมเล่นเกมส์นี้ตอน ป.3(ภาคเยลโล่ว) ตอนนั้นเพื่อนอีกคนก็บอกอีกวิธี อีกคนก็บอกอีกแบบ ไปซื้อหนังสือมาดูทำตามทุกอย่างก็ไม่เห็นจะได้ เล่นแบบอดทนสุดๆบ้าคลั่งมาก

สุดท้ายตลับเกมส์ถ่านหมดเซฟหายซะงั้น - - สู้เด๋วนี้ไม่ได้ NDS เซฟอยู่ในเม็ม

ของผมก็หมดไปทุกตลับละครับ เทคโนโลยีมันผิดกันมาก ตั้งแต่ GBA ขึ้นมา ถ้าเป็นตลับแท้ หน่วยความจำที่เก็บเซฟเกมจะเป็นแบบแฟลช ทำให้เก็บข้อมูลได้ถาวร แต่ถ้าเป็นตลับก๊อปปี้ก็จะเป็นระบบถ่านเลี้ยงเหมือนเดิม
ยิ่งยุค DS ยิ่งสบายใหญ่ ตลับแท้นั่นแน่นอน แต่เล่นตลับแฟลชแล้วเซฟ จะเป็นไฟล์ .sav ใน SD การ์ดเลย ก๊อปปี้ลงคอมได้อีก :por-e26:

#8 godspeedlove

godspeedlove

Posted 20 August 2013 - 16:45:38 PM

ผมว่าไอ้หมีคาบิก้อนเวลสูงๆโหดกว่าไอ้พวกโปเกมอนในตำนานอีก ยิงไฮเปอร์บีมทีขี้แตก แถมจะตายก็หลับเพิ่มพลัง แถมอึดโครตต :por-e33:

#9 วินด์

วินด์

Posted 20 August 2013 - 17:29:22 PM

ผมว่าตรงกันข้ามมากกว่านะ 555 โปเกม่อนลับ/มายา ส่วนใหญ่ hp ต่ำ พลังทำลายก็งั้นๆอะครับ สู้กับเทรนเนอร์ในเกม/อัพเลเวล ไม่เท่าไหร่หรอก แต่ถ้าลิงค์สู้กับเพื่อนคงจะสู้พวกเบิ้มๆอย่างมิวทู/โฮโอ/ลูเกีย ไม่ได้อะครับ สู้กับเพื่อนนี่วัดกลยุทธ์และการเล่นลูกไม้แบบคาดไม่ถึงกันมากกว่า

ผมว่าไม่ใช่แล้วมั้ง น่าจะเป็นเทเลทับบี้มากกว่า (?) Posted Image

สเลอปี้ป่าว

#10 Suzumiya Haruhi

Suzumiya Haruhi

Posted 20 August 2013 - 19:35:29 PM

แล้ว มิวทู อ่ะ ต้องไปเอาในงานโปเกมอนที่จัดเมื่อปี 1999 ป่ะ

#11 godspeedlove

godspeedlove

Posted 20 August 2013 - 21:43:03 PM

ในงานปี1999เขาแจกมิวครับ มิวทูจับในถ่ำยิมสองได้อยู่ละครับ

#12 ปู่เลื้อย

ปู่เลื้อย

Posted 20 August 2013 - 23:36:34 PM

เป็นกระทู้ที่ทำให้ต้องกลับไปเล่นอีกครั้ง
:por-e26:

#13 www.ey.co.th

www.ey.co.th

Posted 20 August 2013 - 23:54:32 PM

เคยได้มาจากเพื่อนทำสูตรปั้มตัวมา แจก

มิวเก่ง
เซเลบี้กาก

ส่วนหมีคาบิก้อน สู้มิว ไม่ไหวครับ

มิวโหดสุดในเกมส์แล้ว

#14 mini-chopper

mini-chopper

Posted 21 August 2013 - 01:22:44 AM

มิวโกงสุดละใส่แมชชีนได้ทุกสกิล

#15 Hawk

Hawk

Posted 21 August 2013 - 06:38:59 AM

เข้ามาอ่านแล้วอยากกลับไปเล่นอีก

#16 nukung

nukung

Posted 21 August 2013 - 15:22:31 PM

ทั้งสองสูตรมันใช้ได้จริงหรือครับ เมื่อก่อนลองทำไม่เคยติดเลย

#17 Sunsaboo

Sunsaboo

Posted 21 August 2013 - 16:18:12 PM

เคยอ่านเจอสูตรในหนังสือสูตรเกี่ยวกับวิธีจับมิว
เห็นบอกว่าตรงต้นไม้แถวๆ ยิมสุดท้าย(เมืองด้านบนที่เมืองตัวเอกอยู่ ตอนแรกจะเข้าไม่ได้เพราะมีคนขว้างทางมั่งครับ)
จากตรงยิมเดินไปทางซ้ายมั่ง มันจะมีต้นไม้อยู่ต้นหนึ่งซึ่งถ้าคุยแล้วจะได้ของมั่ง
ในหนังสือบอกไม่ต้องเก็บของ แล้วหลังจากทำอะไรไม่รู้(ลืม) หน้าจะสู้กับยิม+โปเกม่อนลีก จบแล้วมั่งให้ไปคุยกับต้นไม้ที่ว่า
แล้วจะเจอมิวแบบสุ่ม??? เลยลองไปทำตามดูสรุป ก็ได้ไอของที่ว่าแหละครับ ไม่ได้เจอมิวเลย

แล้วถ้าเป็นพวกภาคกรีน(ภาษาญี่ปุ่น) มันจะมีสูตรสู้ทีเดียวเวล 99 ด้วยครับ แต่จะไม่ได้สกิลที่ปกติจะได้ในการเวลอัพ
วิธีก็ประมานว่าเลือกไอเทมในกระเป๋า รู้สึกจะช่องทีเจ็ด แล้วกด select+a select+b ประมานนี้(มั่ง) หลังจากนั้นกดอะไรต่อไม่รู้ผมลืมไปหมดล่ะ
แล้วให้ไปเดินหาโปเกม่อนป่าเพื่อสู้หลังจากชนะ เวลจะอัพเป็น 99 เลยครับ สูตรนี้ทำติดเพราะเคยลองมาแล้ว แต่ถ้าภาคภาษาอังกฤษจะไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ส่วนภาคใหม่ๆ ไม่ค่อยได้ติดตามแล้ว เพราะยึดติดกับภาคแรกๆมากที่สุด
โปเกม่อนตัวเก่งก็ต้องลิืซาด่อน / แกราดอส (ตัวนี้มันใช้สกิลได้หลายธาตุ)ซื้อเอา500$ ตรงโปเกม่อนเซ็นเตอร์ก่อนเข้าถ้ำอะไรสักอย่างที่มีพวกตัวค้างคาว/ปูริน เยอะๆ
ท่าไม้ตายอันทรงพลังคือ splash!!! รากเลือดกว่าจะปั้นให้เวล 20 ได้ถึงจะแปลงร่าง เพราะต้องเอาไว้ตัวแรกพอสู้ก็ต้องสลับตัวสู้+กับไอปลานรกนี้มันใช้ exp ในการอัพเวลเยอะกว่าชาวบ้าน

กระทู้ไม่ค่อยจะดักแก่เลย :zo_e112:

#18 วินด์

วินด์

Posted 21 August 2013 - 16:25:16 PM

เคยอ่านเจอสูตรในหนังสือสูตรเกี่ยวกับวิธีจับมิว
เห็นบอกว่าตรงต้นไม้แถวๆ ยิมสุดท้าย(เมืองด้านบนที่เมืองตัวเอกอยู่ ตอนแรกจะเข้าไม่ได้เพราะมีคนขว้างทางมั่งครับ)
จากตรงยิมเดินไปทางซ้ายมั่ง มันจะมีต้นไม้อยู่ต้นหนึ่งซึ่งถ้าคุยแล้วจะได้ของมั่ง
ในหนังสือบอกไม่ต้องเก็บของ แล้วหลังจากทำอะไรไม่รู้(ลืม) หน้าจะสู้กับยิม+โปเกม่อนลีก จบแล้วมั่งให้ไปคุยกับต้นไม้ที่ว่า
แล้วจะเจอมิวแบบสุ่ม??? เลยลองไปทำตามดูสรุป ก็ได้ไอของที่ว่าแหละครับ ไม่ได้เจอมิวเลย

แล้วถ้าเป็นพวกภาคกรีน(ภาษาญี่ปุ่น) มันจะมีสูตรสู้ทีเดียวเวล 99 ด้วยครับ แต่จะไม่ได้สกิลที่ปกติจะได้ในการเวลอัพ
วิธีก็ประมานว่าเลือกไอเทมในกระเป๋า รู้สึกจะช่องทีเจ็ด แล้วกด select+a select+b ประมานนี้(มั่ง) หลังจากนั้นกดอะไรต่อไม่รู้ผมลืมไปหมดล่ะ
แล้วให้ไปเดินหาโปเกม่อนป่าเพื่อสู้หลังจากชนะ เวลจะอัพเป็น 99 เลยครับ สูตรนี้ทำติดเพราะเคยลองมาแล้ว แต่ถ้าภาคภาษาอังกฤษจะไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ส่วนภาคใหม่ๆ ไม่ค่อยได้ติดตามแล้ว เพราะยึดติดกับภาคแรกๆมากที่สุด
โปเกม่อนตัวเก่งก็ต้องลิืซาด่อน / แกราดอส (ตัวนี้มันใช้สกิลได้หลายธาตุ)ซื้อเอา500$ ตรงโปเกม่อนเซ็นเตอร์ก่อนเข้าถ้ำอะไรสักอย่างที่มีพวกตัวค้างคาว/ปูริน เยอะๆ
ท่าไม้ตายอันทรงพลังคือ splash!!! รากเลือดกว่าจะปั้นให้เวล 20 ได้ถึงจะแปลงร่าง เพราะต้องเอาไว้ตัวแรกพอสู้ก็ต้องสลับตัวสู้+กับไอปลานรกนี้มันใช้ exp ในการอัพเวลเยอะกว่าชาวบ้าน

กระทู้ไม่ค่อยจะดักแก่เลย :zo_e112:

ไอสูตรนี้ถ้าจำไม่ผิด ในตอนแรกหรือตอนไหนๆปกติเรารู้อยู่แล้วใช่ไหมครับว่าต้นไม้ต้นนั้นมีของ เราห้ามไปคุยเพื่อเอาของครับ
จนกว่าเราจะอยากเจอกับมิวอ่ะครับ โดยทำตามขั้นตอนนั้นหล่ะคับ เพื่อนผมเคยทำได้นะ แต่ผมอ่ะไม่เคยได้ ถึงจะไม่คุยก่อนแต่พอไปคุย
ยังไงๆก็ได้แค่ของเกี่ยวกันไหมว่าผมเล่นม้วนก๊อป

ปล.มิวเป็นอะไรที่เจอได้ยากมากๆหลายวิธีปากต่อปากจริงๆ ส่วนเซเลบี้ผมก็ทำตามขั้นตอนของลุงเทสสึกะ(ชื่อนี้ป่่าวช่างทำบอล)นั่นหล่ะคับ

Edited by sakuraDROPs, 21 August 2013 - 16:32:10 PM.

#19 PVP

PVP

Posted 21 August 2013 - 16:33:16 PM

ผมรู้วิธีก็อบปี้โปเกมอนอะ ของภาคโกล-ซิลเวอ ไม่ต้องใส่สูตรไรทั้งสิ้น เหมือนจะเป็นบัคที่ข้อมูลทับกันยังไม่ดีแล้วรีบปิดเครื่อง
ทำไห้ในตัวมีโปเกมอนที่เอาไปฝากและในคอมที่ไว้ฝากโปเกมอนก็มีตัวนั้นด้วย

ให้โปเกมอนถือแรแคนดี้แล้วปั้มเรื่อยๆก็จะได้แรแคนดี้หรือมาสเตอร์บอลเยอะแยะมากมาย

#20 Sunsaboo

Sunsaboo

Posted 21 August 2013 - 16:37:43 PM

ไอสูตรนี้ถ้าจำไม่ผิด ในตอนแรกหรือตอนไหนๆปกติเรารู้อยู่แล้วใช่ไหมครับว่าต้นไม้ต้นนั้นมีของ เราห้ามไปคุยเพื่อเอาของครับ
จนกว่าเราจะอยากเจอกับมิวอ่ะครับ โดยทำตามขั้นตอนนั้นหล่ะคับ เพื่อนผมเคยทำได้นะ แต่ผมอ่ะไม่เคยได้ ถึงจะไม่คุยก่อนแต่พอไปคุย
ยังไงๆก็ได้แค่ของเกี่ยวกันไหมว่าผมเล่นม้วนก๊อป

ปล.มิวเป็นอะไรที่เจอได้ยากมากๆหลายวิธีปากต่อปากจริงๆ ส่วนเซเลบี้ผมก็ทำตามขั้นตอนของลุงเทสสึกะ(ชื่อนี้ป่่าวช่างทำบอล)นั่นหล่ะคับ

ผมก็ทำไม่ติด รู้สึกจะเคยลองทำสูตรนี้กับภาคบูล(ภาษาอังกฤษ) ถ้าจำไม่ผิดเป็นตลับแท้ด้วย
เพราะมีเกมส์โปเกม่อนอยู่แค่เกมส์เดียว+กล่องมีรูปคาแม็กอยู่ด้วยนะราคาตลับไม่รู้
เพราะผมซื้อต่อเพื่อนผมมันมาอีกที(ผ่อนวันล่ะ20 รวมราคาเครื่องเกมส์บอยคัลเลอร์ 500บาท :zo_e085: )

ผมรู้วิธีก็อบปี้โปเกมอนอะ ของภาคโกล-ซิลเวอ ไม่ต้องใส่สูตรไรทั้งสิ้น เหมือนจะเป็นบัคที่ข้อมูลทับกันยังไม่ดีแล้วรีบปิดเครื่อง
ทำไห้ในตัวมีโปเกมอนที่เอาไปฝากและในคอมที่ไว้ฝากโปเกมอนก็มีตัวนั้นด้วย

ให้โปเกมอนถือแรแคนดี้แล้วปั้มเรื่อยๆก็จะได้แรแคนดี้หรือมาสเตอร์บอลเยอะแยะมากมาย

ปิดเปิดเครื่องกันมันเลยครับสูตรนี้ ใช้ได้จริงเหมือนกันนะเคยใช้ไว้ก๊อปของแรร์ๆ อย่างที่ท่านบอกเลยครับ :por-e29:

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

eXTReMe Tracker