Jump to content

เครื่องโดน ตัวอะไรก้อไม่รู้อ่ะคับ

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 Genes!s

Genes!s

Posted 08 September 2007 - 16:46:02 PM

มันจะมีอาการ คือ ดับเบิ้ลคลิกที่ ไดร์ทุกไดร์   แล้ว มันไม่เข้า มันจะขึ้นอาการมาแบบ open with... อะคับ ให้เราเลือกโปรแกรมที่จะเปิด  ลอง ใช้ ad ware แล้ว หาไม่เจองับ :o18:

#2 The Last KGB

The Last KGB

Computer Moderator

Posted 10 September 2007 - 19:21:33 PM

View PostGenes!s, on Sep 8 2007, 16:45, said:

มันจะมีอาการ คือ ดับเบิ้ลคลิกที่ ไดร์ทุกไดร์ แล้ว มันไม่เข้า มันจะขึ้นอาการมาแบบ open with... อะคับ ให้เราเลือกโปรแกรมที่จะเปิด ลอง ใช้ ad ware แล้ว หาไม่เจองับ :o18:
มันเป็นไวรัส Open With ครับ วิธีจัดการให้ทำตามเวบนี้เลยครับ :o12:
http://www.bitdefenderthailand.com/news_detail.php?id=82

#3 Genes!s

Genes!s

Posted 12 September 2007 - 12:12:10 PM

ตอนนี้ แก้ ปัญหา open with ได้แล้วคับ แต่อยู่ดีๆ มานมีปัญหามาอีกคือ ผมจะเข้าเล่นเกม มันฟ้องว่า ไฟล์ PSAPI.DLL หายไป เลยไม่สามารถรันได้ ซะงั้น พึ่งเป็นหลังจาก สแกนไวรัส open with เสร็จพอดี แล้วผมไปหาโหลดไฟล์มาได้แล้ว ต้องเอาไปไว้ใน ไดร์ไหนอ่ะงับ  ไม่อยากลงวินโดว์ใหม่ อิอิ

ลองไว้ใน sytem32 ไม่ได้ แล้วไว้ใน sytem ได้ แต่ก้อยังมีอาการเหมือนเดิม   ช่วยแก้ปัญหาหน่อยนะกั้บ

#4 The Last KGB

Posted 12 September 2007 - 14:09:42 PM

View PostGenes!s, on Sep 12 2007, 12:11, said:

ตอนนี้ แก้ ปัญหา open with ได้แล้วคับ แต่อยู่ดีๆ มานมีปัญหามาอีกคือ ผมจะเข้าเล่นเกม มันฟ้องว่า ไฟล์ PSAPI.DLL หายไป เลยไม่สามารถรันได้ ซะงั้น พึ่งเป็นหลังจาก สแกนไวรัส open with เสร็จพอดี แล้วผมไปหาโหลดไฟล์มาได้แล้ว ต้องเอาไปไว้ใน ไดร์ไหนอ่ะงับ ไม่อยากลงวินโดว์ใหม่ อิอิ

ลองไว้ใน system32 ไม่ได้ แล้วไว้ใน system ได้ แต่ก้อยังมีอาการเหมือนเดิม ช่วยแก้ปัญหาหน่อยนะกั้บ
จริงๆไฟล์ PSAPI.DLL ตัวนี้มันยังอยู่ในวินโดวส์ของเรานั่นแหละครับ เพียงแต่มันเสียหายจากการที่ถูกไวรัสเข้าไปแก้ไขข้อมูลเท่านั้นเอง แนะนำให้ใช้พวกโปรแกรม Registry Recovery ทำการซ่อมดูก่อน เชิญดาวน์โหลดไฟล์โปรแกรม Virus Removal Tool กับ Registry Recover Tool ของ NOD32 ที่รูปข้างล่างนี้เลยครับ :o12:

Edited by The Last KGB, 12 September 2007 - 14:12:34 PM.

#5 Genes!s

Genes!s

Posted 12 September 2007 - 16:33:50 PM

ใช้ตัวข้างบนแล้วก่อยังไม่หายอ่ะค้าบ แก้ยังไงได้มั่งคับ

มันขึ้นว่า The procrdure entry point GetProcessImageFilename could not be located in the fynamic link library PSAPA.DLL ค้าบบบ

#6 The Last KGB

Posted 12 September 2007 - 16:43:17 PM

View PostGenes!s, on Sep 12 2007, 16:32, said:

ใช้ตัวข้างบนแล้วก่อยังไม่หายอ่ะค้าบ แก้ยังไงได้มั่งคับ

มันขึ้นว่า The procedure entry point GetProcessImageFilename could not be located in the dynamic link library PSAPA.DLL ค้าบบบ
ผมว่าลอง Install เกมใหม่เลยดีกว่า ทำตามนี้คือให้ใส่แผ่นเกมเข้าไปให้ พอมันเริ่ม Set up มันจะให้เลือกทำการ Repair หรือ Remove เกมออก ก็ให้เลือกตัวเลือกแรกแล้วให้มันซ่อมตัวเองจนเสร็จ ถ้าอาการที่ว่ายังไม่หายลอง Remove ออกทั้งหมดแล้ว Restart เครื่องครั้งนึงจากนั้นก็ให้ทำการ Install ใหม่อีกทีนะครับ :o12:

#7 Genes!s

Genes!s

Posted 12 September 2007 - 16:46:27 PM

ลองแล้วคับ เป็นเหมือนเดิม ไม่ได้เป็นเฉพาะเกมส์นะคับ ie ก้อกดเข้าแล้วไม่มีหน้าต่างขึ้นมาเลย เปิด winamp ก้อขึ้นอย่างข้างต้น เหมือนกันเลยคับ

แต่ firefox ใช้ได้คับ

#8 The Last KGB

Posted 12 September 2007 - 17:02:46 PM

View PostGenes!s, on Sep 12 2007, 16:45, said:

ลองแล้วคับ เป็นเหมือนเดิม ไม่ได้เป็นเฉพาะเกมส์นะคับ ie ก้อกดเข้าแล้วไม่มีหน้าต่างขึ้นมาเลย เปิด winamp ก้อขึ้นอย่างข้างต้น เหมือนกันเลยคับ

แต่ firefox ใช้ได้คับ
หน้าตาของ Message Box คงเป็นตามนี้นะครับ

ไม่ทราบว่าใช้ IE เวอร์ชันไหนครับ ถ้าเป็น IE7 เชิญทำตามในลิงค์นี้เลยครับ
1. http://www.it.chula.ac.th/data/virus.html
2. http://www.hanselman...TheDynamicLinkL
ibraryPSAPIDLLAfterIE7.aspx

แต่คุณต้องมีโปรแกรม Process Exploere ใช้งานคู่กันด้วยนะครับ เพราะเราต้องดูว่า Process ตัวนี้มาจากที่ไหน ดาวน์โหลดได้ที่ http://www.microsoft...ssExplorer.mspx ขนาด 1.5 MB ครับ :o12:

Edited by The Last KGB, 12 September 2007 - 17:09:15 PM.

0 user(s) are browsing this forum

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

eXTReMe Tracker