Jump to content

- - - - -

วิธีเปลี่ยนอาชีพ :Gunslinger สดจากเกาหลี

• Please log in to reply
19 replies to this topic

#1 ปอริ่งจัง(・ิⓉ ・ิ)

ปอริ่งจัง(・ิⓉ ・ิ)

Cloning High-Class

Posted 14 February 2007 - 10:20:28 AM

นำมาจาก Backup ของบอร์ด Kingmot
บทความนี้เขียนโดย Pocket ( สมัยก่อนเป็น Admin)

วิธีเปลี่ยนอาชีพ Gunslinger

บันทึกการเดินทางบทที่ 3 ... เข้าสู่วันที่ 2 ของการเล่น Ragnarok ในแดนโสมแล้ว วันนี้ผมตัดสินใจที่จะหยุดเล่น Ninja ชั่วคราว เพื่อมาทำบทความเรื่อง วิธีการเปลี่ยนอาชีพ Gunslinger ก่อนครับ แบบว่ากลัวจะไม่ได้ทัน เพราะระยะเวลามีเพียงแค่ 3 วันเท่านั้นเองครับ

ก่อนหน้านี้ ผมก็ได้พยายามหาบทความวิธีการเปลี่ยนอาชีพนี้ในเว็บ แต่ก็หาไม่เจอ รู้แต่เพียงว่า ต้องไปที่เมือง Einbroce กับ Payon ครับ เอาหละ เควสนี้ต้องใช้ item ในการทำเควสเปลี่ยนอาชีพเช่นเดียวกันกับการเปลี่ยนอาชีพ Ninja เพียงแต่ว่า คราวนี้จำนวน item ที่ต้องหามีมากขึ้นกว่าเดิมครับ ซึ่ง item ที่ใช้มีดังต่อไปนี้

10 Shell (จาก ChonChon)
3 Rainbow Shell (จาก Striner)
3 Zargon (มีขายที่ Geffen)
1 Trunk (จาก Elder Willow,Clock)
3 Feather (จาก Feber,Lunatic)
1 Milk (มีขายที่ Izlude)
3 Green Herb (จาก Poporing)

เอาหละ มาดูขั้นตอนการเปลี่ยนอาชีพกันเลยดีกว่า ... เล่าเป็นฉาก ๆ นะ

มาที่เมือง Einbroce แล้วมาที่ตรงนี้ (133 199) เข้าไปในบ้านเลย

คุยกับ NPC คนนี้ครับ แล้วเลือกคำตอบข้อ 2 ทั้ง 2 ครั้ง คุยไปเรื่อย ๆ จนกระทั่งเขาพูดประโยคเดิม ๆ (อ่านไม่ออกวุ้ย มานพูดอะไร)

มาที่เมือง Payon แล้วมาคุยกับ NPC คนนี้ คุยไปเรื่อย ๆ จนกระทั่งเขาเอา item ที่เราเตรียมมาไป จนกระทั่งเขาพูดประโยคเดิม ๆ (อ่านไม่ออกอีกแล้ว)

กลับมาที่เมือง Einbroce อีกครั้ง มาที่บ้านหลังเดิม คุยกับ NPC คนเดิม แล้วเราก็จะ....

เป็น Gunslinger ได้แล้ว NPC จะมอบ item มาให้ 1 ชิ้น นั่นก็คือ ปืน นั่นเอง โดยจำเป็นต้องใช้กระสุนด้วย ซึ่งทำได้ที่บ้านหลังนี้เช่นกัน

ขอขอบคุณ Assassin Cross กับ Monk ชาวเกาหลี ผู้ใจดีที่มาให้ข้อมูลผมครับ 2 คนนี้มีน้ำใจมาก ๆ ช่วยกันทำเควส หาของ พาผมไปทีละ step ซึ้งในน้ำใจจริง ๆ ครับ

จบบันทึกการเดินทางแดนโสมบทที่ 3 .... การเปลี่ยนอาชีพคราวนี้ ลำบากกว่าคราวที่แล้วพอสมควร เพราะต้องช่วยกันหา item และค่อย ๆ ศึกษาเควสจากชาวเกาหลี 2 คนนั้น (พวกเขาก็ไม่ทราบข้อมูล แต่เปิดเว็บเกาหลีหาข้อมูลให้) ส่วนเรื่องการทดสอบสกิลอาชีพนี้นั้น ก็รอก่อนนะครับ ไม่รู้จะทันไหม เพราะเหลือพรุ่งนี้อีก 1 วันเท่านั้นที่จะเล่นฟรีได้ T_T

ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับอาชีพ Gunslinger

Gunslinger Skill Tree

คำอธิบายสกิล

#2 ปอริ่งจัง(・ิⓉ ・ิ)

ปอริ่งจัง(・ิⓉ ・ิ)

Cloning High-Class

Posted 14 February 2007 - 10:22:06 AM

บันทึกการเดินทางบทที่ 4 ... ผมเอาบรรยากาศตลาดในเมือง Prontera ที่ Main Server มาให้ชมกันนะครับ คราวนี้จะให้ดูของแปลก ๆ จ้า

อันนี้ไม่แปลกหรอก แต่ราคาสิ ... +7 หมวกพระใส่การ์ดไม้แดง แพงกว่า แกรนอีก

อันนี้ไม่รู้ว่าแหวนอะไร +1stat รัวเลย

อันนี้ดาบอะไรก็ไม่รู้ครับ +stat ดีเหมือนกัน

อันนี้รองเท้าอะไรก็ไม่ทราบครับ อ่านคุณสมบัติไม่ออก น่าสนใจดีเหมือนกัน แถมตั้งราคาไว้แพงด้วย

ปิดท้ายด้วยราคาของเซฟตี้ ริง ครับ ... ทั้ง ๆ ที่คุณสมบัติก็ไม่ขี้เหร่เท่าไรนัก แต่ราคาน่าปวดใจพอ ๆ กับแกรนเลยอ่ะครับ

จบบันทึกการเดินทางแดนโสมบทที่ 4 ครับ ... เดี๋ยวพรุ่งนี้ จะลองหาเวลาทดสอบนู่นนี่มาฝากกันนะครับ พรุ่งนี้เล่นฟรีวันสุดท้ายแล้ว

#3 pocket

pocket

แฟน L'Arc-en-Ciel ตัวยง

Posted 14 February 2007 - 10:26:07 AM

โฮ่ ขอบคุณปอริ่งจังหลาย ๆ ที่เอามาให้ดูกันครับ  :D

#4 Plusle Minun

Plusle Minun
  • Moderator

Posted 14 February 2007 - 10:27:55 AM

เรื่องไอเท็มนี่บอกกันจริงๆคือคนเกาหลีเค้าเ้น้นคุณภาพน่ะเนี้ยว

#5 - zEphyr `

- zEphyr `

Posted 14 February 2007 - 11:03:12 AM

รู้สึกที่เกาหลีเค้าจะไม่เห่อหมวกบอสเหมือนบ้านเรานะ

ที่นี่ หูยยยยย หมวกบอสปั่นกันเข้าปายยย

ที่โน่นละของเค้าเน้นคุณภาพอย่างที่เดจิ บอกเลย

#6 VolDerMole

VolDerMole

Posted 14 February 2007 - 11:19:27 AM

ไทยคงไม่เปลี่ยนเนื้อหามั้งเนอะ

#7 Zest`z

Zest`z

Till the end of time :)

Posted 14 February 2007 - 11:50:45 AM

เกาหลีเน้นคุณภาพ  :lol:

พี่ไทยเน้นความสวยงาม ใครสวยสุด หรูสุด ประชันกันเข้าไป  :lol:

#8 ๐Hall Of Fame๐

๐Hall Of Fame๐

Posted 14 February 2007 - 12:05:30 PM

มีเซิฟเวอไทยนี่แหละ หมวกบอสแพงสุด ของเทพราคามหาโหด
การ์ดโกสติ้ง 4-5พันเอ็ม เหอๆ  <_<

#9 The Last KGB

The Last KGB

Computer Moderator

Posted 14 February 2007 - 12:15:26 PM

ของเกาหลีเน้นคุณภาพจริงๆครับ อยากให้ผู้เล่นชาวไทยเลิกเห่อเลิกหลงมัวเมาของบอสได้แล้ว สำนวนที่ว่า "ข้างนอกสุกใส ข้างในเป็นโพรง" น่ะเคยได้ยินไหมครับ เอามาใช้กับพวกคลั่งวัตถุนิยมในเกม RO บางคนได้เลย

#10 วิวเวอร์

วิวเวอร์

Posted 14 February 2007 - 12:27:45 PM

ราคาหมวกบอสคงต้องแพงต่อไป ถ้าคนไทยยังบ้าวัตถุ

#11 Munak

Munak

Posted 14 February 2007 - 15:07:09 PM

ผมว่าคนไทย ราคาขึ้นอยู่กับความหายาก มากกว่าประโยช์นใช้งาน

#12 ~๐Tee_Demon_crazy๐~

~๐Tee_Demon_crazy๐~
  • Guests

Posted 14 February 2007 - 19:47:07 PM

ทำไมเซฟตี้ริง ที่เกาหลีแพง จิงๆๆ

#13 ~๐-rusize-๐~

~๐-rusize-๐~
  • Guests

Posted 14 February 2007 - 19:47:12 PM

เหนด้วยคับ ถ้ายังให้วัตถุในเกม สำคัญกว่าชีวิตจิง

#14 Janova

Janova

Gunslinger Moderator

Posted 15 February 2007 - 01:34:23 AM

เห็นแล้วหน่ายกับสังคมเกมส์ในไทย ต่างกันโดยสิ้นเชิงกับเกาหลี  <_<

ตอนนี้หวนคืนสู่สามัญแล้วครับ แม้จะยังไม่เลิก แต่ก็ไม่บ้าเห่อแล้ว ใส่ของ +4+7 ก็พอแล้ว  :lol:

#15 Nekkab

Nekkab
  • Guests

Posted 15 February 2007 - 06:16:17 AM

คนไทยบ้าของสวยงามอ่ะดีแล้ว ผมบ้าคุณสมบัติ
item+คุณสมบัติดีๆ ราคาจะได้ถูกๆ ชอบๆ

#16 Eagle of Vidar

Eagle of Vidar

Posted 15 February 2007 - 07:12:15 AM

ผมตี +8 +9 เยอะเลย แต่ใส่แค่ +7 ลุยวอ ของแพงเอาไว้ขาย ของตัวใส่แค่พอดีก็พอ

เล่นแร็ึคมาตั้งแต่ open beta จนบัดนี้ก็เพิ่งมีปัญญาใส่หมวกบอส Tiera (มีตังแต่ไม่ซื้อ) ไม่ใช่งก แต่ไม่รู้จะเอามาทำไม ที่ซื้อ +5 Tiera ก็เพราะเห็นว่ามันถูก 45m เอง  :P จริงแล้วกะเอามาโก่งราคามากก่า อิ อิ

#17 poo45

poo45

Posted 15 February 2007 - 09:30:39 AM

+10 หมวกบอส = +0 หมวกบอสครับ
เพราะมีใว้ใส่โชว์ แค่นั้นเอง ถ้าจะใส่เอาสเตตัส เพื่อเก็บเลวล มีของทดแทน แบบดีกว่าหมด

#18 นางฟ้าตัวน้อยๆ

นางฟ้าตัวน้อยๆ

Posted 15 February 2007 - 11:07:35 AM

คราว แกรน เทียร่า บาโฟ เจอโคนันกะรัต หน้ากากโรคจิตหนูม่วง ก็หมดค่าแล้วสำหรับเรา
ตั้งแต่เล่นมาไม่เคยเสียตังซื้อของที่ดีแต่ใส่สวยๆเลย

#19 Big_eye

Big_eye
  • Guests

Posted 15 February 2007 - 16:17:54 PM

แหม . . Bazerrald กะ Excaliber ไม่ถึง 50 m . . น่าปลาบปลื้ม ดีจิงๆ . . เฮอ เฮอ
Valkyrie Shoes [] 68 m . . โอ . . จะเป็นลม

ป.ล. ไหงกลายเป็นกระทู้ วิจารณ์ ราคาสินค้า แทน กระทู้วิธีเปลี่ยน อาชีพ ละหนี่ . .

#20 -:- n - a d e z . -:-

-:- n - a d e z . -:-

MAN>>U !!! ตึ่ง ตึ่ง !!!!!

Posted 15 February 2007 - 17:11:40 PM

เอ่อ .. นี่มันกระทู้เปลี่ยนอาชีพนะ ใม่ใช่กระทู้เปรียบเทียบ

;)

เอาเถอะ ผมก็สนไจ ตรงที่ว่า ราคาของต่างกันมากเหมือนกัน

ของไทยเน้นแต่ของสวยหรู ของบอส แต่มันก็คือ "ขยะไร้ค่า ราคาแพง"

อ๊ะๆ อย่าเถียง นะ /gg

ของที่โน่นเค้าเยี่ยมครับ เน้นคุณภาพ ขอชมเลย

:lol:

0 user(s) are browsing this forum

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

eXTReMe Tracker